# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหาจากการลง ghost และติดตั้ง windows  (Read 5847 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf012

• VPC Member
  • *
    • View Profile
 [emo08] [emo08]ปัญหาจากการลง ghost และติดตั้ง  windows

ตอนนี้ผมลอง ghost และ ติดตั้ง windows ทำไปก็สนุกดีครับ แต่เจอปัญหาที่คล้ายกัน
แบบนี้ครับ  หลังจากลงแล้ว....
- ตัวขนาดตัวหนังสือหรือตัวโปรแกรมบางที่ ใหญ่มาก หรือ ก็เล็กมาก ผมลองปรับ
แล้วโดยคลิกขวาที่ Desktop เลือก properties แต่ปรับแล้วมันยังเล้กหรือใหญ่มาก
อยุ่ดี ต้องปรับตรงไหนครับถึงจะได้ขนาดที่ละเอียดตรงใจเรามากที่สุดครับ
- หลังจากลงแล้ว เล่นเน็ตไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ
- หลังจากลงแล้ว  ใช้คีย์บอรด์พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ แก้ไขยังไงครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากคัรบ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ตอบได้เป็นสองกรณี ต้องแยกกันครับ

1. การทำ Clone (Ghost) ถ้าไปเอามาจากเครื่องอื่น และลงได้สำเร็จถือว่าโชคดีแล้ว และที่มีปัญหาใช้ไม่ได้บางอย่าง...เช่น

1.1 ปรับขนาดตัวหนังสือไม่ได้ เล็กไป/ใหญ่ไป เป็นเพราะไดร์ฟเวอร์ไม่ตรงรุ่นกับการ์ดแสดงผลครับ > แก้โดยการลบของเก่าออก แล้วลงใหม่ครับ
1.2 เน็ตฯใช้งานไม่ได้ เพราแลนการ์ดไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์ หรือลงแต่ไม่ตรงรุ่นครับ > แก้โดยการลบของเก่าออก แล้วลงใหม่ครับ
1.3 ใช้ภาษาไทยไม่ได้ เพราะยังไม่ได้ลงภาษา Asia ครับ > วิธีแก้ต้องเอาแผ่นวินโดวส์ใส่เข้าเครื่อง และลงภาษา Asia เพิ่มเข้าไปครับ

2. การลง Windows คือเป็นการลงใหม่จากแผ่นติดตั้งแบบสดๆ ถ้าเป็นแบบนี้ สาเหตุทั้งสามข้อจะมาจากดังนี้...

2.1 ปรับขนาดตัวหนังสือไม่ได้ เล็กไป/ใหญ่ไป เป็นเพราะไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์ของการ์ดแสดงผลครับ > แก้โดยการลงไดร์ฟเวอร์ใหม่
2.2 เน็ตฯใช้งานไม่ได้ เพราแลนการ์ดไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์ > แก้โดยการลงไดร์ฟเวอร์ใหม่
2.3 ใช้ภาษาไทยไม่ได้ เพราะยังไม่ได้ลงภาษา Asia ครับ > วิธีแก้ต้องเอาแผ่นวินโดวส์ใส่เข้าเครื่อง และลงภาษา Asia เพิ่มเข้าไปครับ

จะเห็นว่าปัญหาจะคล้ายๆกัน แต่ไม่เหมือนซะที่เดียว

ข้อที่ 1 จะยุ่งหากกว่า เพราะเป็นการ Clone จากเครื่องอื่นมาลง ซึ่งทำได้เร็ว + ได้มาพร้อมโปรแกรมต่างๆ แต่เมื่อมีปัญหาจะแก้ยากมาก เพราะอุปกรณ์ของเครื่องที่ไป Clone มา กับเครื่องของเราไม่เหมือนกัน การใช้ไดร์ฟเวอร์ก็จะไม่เหมือนกันจะแก้ยากหน่อย (และระบบจะทำงานไม่ค่อยเสถียรครับ)

ข้อที่ 2 จะง่ายกว่ามาก เพราะเมื่อลงวินโดวส์เสร็จ เราก็สามารถลงไดร์ฟเวอร์ต่างๆให้อุปกรณ์จนครบ และลงโปรแกรมที่เราจำเป็นต้องใช้งานให้หมดทุกตัว แต่จะใช้เวลานานหน่อย 2-3ชม. ขึ้นอยู่กับโปรแกรมมาก หรือน้อย + กับความชำนาญด้วยครับ (แต่แบบนี้ระบบจะทำงานได้เสถียรดีกว่ามากครับ)

ปล. สรุปแล้วลง Windows อะไร Windows XP หรือ Windows 7 ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline golf012

• VPC Member
  • *
ลง windows xp ครับ แต่มีปัญหาคือไม่รู้จะไปหาแผ่น windows xp แบบไหนมาติดตั้งลงภาษา asia / ไทย ครับ จะหาโหลดแผ่นที่ใช้งานได้แน่นอนแบบนี้ที่ไหนครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ดูจากปัญหา เกรงว่าจะเป็น Windows XP (สังเกตุจาก Internet ที่หากเป็น Windows 7 แล้วลง Drivers ที่ไม่ใช่ของที่ใช้อยู่ มันจะ AutoDetect อันใหม่ให้โดยยังเก็บของเก่าเอาไว้) [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ก็จากแผ่นที่เราใช้ลงวินโดว์สนั่นแหละครับ

การตั้งค่าภาษาไทยให้ใช้งานได้  ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/629

จะอยู่ล่างๆ ต่อจากการลง Windows XP ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27