ถามเอาไปเป็นความรู้ คราบ

Started by cakeza10, 23 January 2012, 20:42:05

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

cakeza10

สั้นๆ ห้วนๆ "ไฟ numlook ไม่ขึ้น.....แต่พิมพ์เลขได้".........เพราะไร

MILD_PLUS

Quote from: cakeza10 on 23 January 2012, 20:42:05
สั้นๆ ห้วนๆ "ไฟ numlook ไม่ขึ้น.....แต่พิมพ์เลขได้".........เพราะไร

คงจะเป็นเพราะไฟแสดงสถานะของ Numlock บนคีย์บอร์ดมันเสียครับ (ก็ใช้ไปได้ไม่มีปัญหาครับ)

เพราะไร มันก็ห้วนเกินไป คนไทยเขาถือว่า เป็นคนพูดไม่เพราะครับ ต้อง > เพราะอะไรครับ

fantasy ಠ-ಠ

Quoteถามเอาไปเป็นความรู้ คราบ

อยากรู้ว่า ถามเอาไปเป็นความรู้
แล้ว "คราบ" นี่อะไรครับผม

ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
และเวบบอร์ดแห่งนี้ เป็นบอร์ดสาธารณะ มีสมาชิกอยู่มากมาย หลายช่วงอายุนะครับ
ไม่ใช่เวบบอร์ดส่วนตัว หรือบอร์ดวัยรุ่นนะครับ

cakeza10

ครับ ขอโทษด้วยครับ

คือเพราะ ไอ้ที่ สันๆ ฮ่วนๆ ไรนั้น ก็ตังใจจะทำให้เหมือน กับว่ากำลังพูดมากที่สุด(คือชอบเอาฮาไวครับ)

[emo19]

MILD_PLUS

Quote from: cakeza10 on 24 January 2012, 19:27:11
ครับ ขอโทษด้วยครับ

คือเพราะ ไอ้ที่ สันๆ ฮ่วนๆ ไรนั้น ก็ตังใจจะทำให้เหมือน กับว่ากำลังพูดมากที่สุด(คือชอบเอาฮาไวครับ)

[emo19]

ถ้าจะเอา ฮา ก็ต้องเข้าไปอีกห้องหนึ่งครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php/board,8.0.html

แต่เราก็ต้องใช้ภาษาให้เหมาะสมเช่นเดียวกัน เพื่อฝึกให้เคยชินกับคำว่า...ทำในสิ่งที่ถูกต้อง (ในที่นี้หมายถึงการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ)

ปล. จะไม่สละเวลาอีกสักนิด แก้ในสิ่งที่ผิดให้เป็นถูกสักหน่อยหรือครับ

cakeza10

รับทราบ (คำนี้ใช้ได้มั้ยครับ)

MILD_PLUS

Quote from: cakeza10 on 25 January 2012, 17:13:05
รับทราบ (คำนี้ใช้ได้มั้ยครับ)

พอใช้ได้ครับ แต่ลองใช้คำนี้ดูบ้างซิครับ (คำนี้ใช้ได้ไหม?ครับ) การออกเสียงจะใกล้เคียงมากกว่า เพราะเป็นคำถาม...เช่นได้ไหม? การออกเสียงคือ (ไหมพรม)  [emo01]

ปล. เข้ามาในบอร์ดนี้แล้ว นอกจากจะได้ความรู้ทางด้านคอมฯ เรายังได้เรียนรู้เรื่องการใช้ภาษาที่ถูกต้อง หรือใกล้เคียงด้วยนะครับ (รับไปเต็มๆ สองเด้งครับ) [emo05]

แมน

ประโยชน์ส่วนตัวทั้งนั้นเลยครับเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเนี่ย เอาแค่น้องๆ เรียนจบแล้วอยากไปรับราชการก็ต้องไปสอบ ภาค ก ก่อน แล้วคะแนนครึ่งหนึ่งก็คือวิชาภาษาไทย ถ้าเรายังติดคำพูดคำเขียนจากโลกโซเชี่ยลอยู่แบบนี้ อย่าไปคิดถึงภาค ข หรือ ภาค ค เลยครับ หรือถ้าเข้าบริษัทเอกชน ถ้าน้องๆ นำเสนองาน แล้วใช้คำว่า จิงป่ะ หรอ ป่าว คับ คิดหรือครับว่านายเขาจะชอบ
จากครูบ้านนอก บวก ลูกครูภาษาไทย ไม่ได้แอนตี้นะครับบางทีในเฟสบุ๊กผมเองก็มีใช้คำพวกนี้เล่นๆ บ้าง แต่พอกลับมาอยู่ในสถานะครูและผู้ใต้บังคับบัญชาแล้ว เราก็ต้องยึดหลักความถูกต้องไว้ก่อน

Go Up