# Notification.
Notification

Author Topic: Corsair Force 3 กับ OCZ Vertex 3 จะเลือกตัวไหนดี  (Read 4952 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline archi

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากัน เห็นว่าราคาพอๆกันครับ

แก้ไขครับ

เป็นความจุ 120GB ระหว่าง

Corsair 120GB Force3 Series = 6,890
OCZ 120GB Vertex 3 = 6,900

ขอบคุณมากครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ต้องยอมรับเลยว่า Corsair Force3 รุ่นก่อนๆ ค่อนข้างจะมีปัญหากับ ชิพควบคุม  SandForce ที่วิ่งไม่เต็มประสิทธิภาพ  และบางตัวก็มีปัญหาจอฟ้ากับชิพคอนโทรลเลอร์ SATA II และ III ของ Intel ต้องแก้ด้วยการอัพเดท  Firmware ซึ่งบางตัวก็แก้ไขได้ บางตัวก็แก้ไขไม่ได้

แต่รู้สึกตัวใหม่ล่าสุดที่ออกมา ได้ทำการแก้ไขปัญหาชิพควบคุม  SandForce และ ใช้  Firmware ใหม่ล่าสุด เพื่อแก้ปัญหาเรียบร้อยแล้ว (รอผู้รู้มายืนยันอีกที)

เมื่อเทียบระหว่าง   Corsair Force3 กับ  OCZ Vertex 3  ทาง Corsair Force3 มีการอ่าน-เขียน ที่เร็วกว่าเล็กน้อย และราคาก็ถูกกว่านิดหน่อย

OCZ Vertex 3 120 GB SATA III (read up to 550/s, write up to 500/s)
Corsair Force3 120 GB SATA III (read up 550/s write up 510/s)

ส่วนในเรื่องของการรับประกัน  OCZ Vertex 3 ประกันกับ  Memory Today ส่วน  Corsair Force3 ประกัน  Com7  ซึ่งดูจากเสียงตอบรับจากผู้ที่เคยใช้บริการแล้ว เสียงส่วนใหญ่จะเทใจไปให้กับทาง  Memory Today ของ  OCZ มากกว่าครับ

ซึ่งเมื่อดูจากคุณสมบัติต่างๆแล้ว ไม่ค่อยต่างกันมาก ก็แล้วแต่ความชอบครับ

ปล.อย่างไรก็ดี รอเพื่อนๆผู้ที่เคยใช้มายืนยันอีกทีครับ  เพราะผมก็ไม่เคยใช้ทั้งคู่เลย  [emo06]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เท่าที่ลองหาข้อมูลดูจากลิงค์นี้ OCZ จะเหนือกว่าพอสมควรครับ แต่เป็นการเปรียบเทียบระหว่าง OCZ 240GB กับ Corsair 120GB นะครับ ผมก็เชียร์ OCZ เหมือนกัน  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ผมมีอยู่ทั้งสองรุ่นล่ะครับ และซื้อใส่คอมฯให้ลูกค้าด้วย
ทีแรกก็หวั่น ๆ อยู่ ว่าจะเกิดปัญหาอะไรหรือเปล่า
เพราะเคยได้อ่านตามเวบบอร์ด ซึ่งปัญหาก็เหมือนกับที่ท่าน ismaell บอกเอาไว้
แต่ถ้า ณ เวลานี้แล้ว ถูกใจยี่ห้อไหน พอใจประกันเจ้าไหน ก็เลือกกันได้ตามสะดวกเลยครับผม
เพราะทั้งสองยี่ห้อง ต่างก็อัพเดท FW (Firmware) เป็นรุ่นใหม่กันแล้ว เพื่อให้เข้ากับชิพ Intel

แต่ถ้าจะให้แน่ใจ และไม่ผิดพลาด ก็จดรุ่นของเมนบอร์ด (หรือโน้ตบุ๊ค) ไปด้วย
เวลาจะซื้อ SSD ก็สอบถามที่ร้าน ว่ามันเข้ากันได้กับเมนบอร์ดที่ใช้หรือเปล่า
แต่สำหรับโน้ตบุ๊ค แนะนำให้นำติดตัวไปด้วยเลย จะได้ทดลองที่ร้าน เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาเกิดขึ้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เท่าที่ลองหาข้อมูลดูจากลิงค์นี้ OCZ จะเหนือกว่าพอสมควรครับ แต่เป็นการเปรียบเทียบระหว่าง OCZ 240GB กับ Corsair 120GB นะครับ ผมก็เชียร์ OCZ เหมือนกัน  [emo04]

ผมว่าเป็นการเปรียบเทียบไม่มาตรฐานครับ
เพราะความเร็วของ 120G กับ 240G มันต่างกันนะครับ
ยิ่งเป็นของ Corsair Force3 ด้วยแล้ว
ความเร็ว 60G < 120G < 240G ตามลำดับ

Offline archi

• VPC Member
  • **
    • Email
ขอบคุณทุกความเห็นด้วยนะครับ วันนี้เพิ่งมีเวลาไปซื้อมาใช้งานเองครับ  [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ได้ SSD มาใช้แล้ว ก็อย่าลืมเปิดการทำงานกับ AHCI ด้วยนะครับ  [emo04]

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,3747.msg46510.html#msg46510

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27