# Notification.
Notification

Author Topic: Shut down XP แบบ Hibernate หรือ Stand by ค้าง  (Read 4413 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
อาการ

กด start-->turn off computer

เลือก Stand By (หรือ Hibernate) มันก็ปิดหน้าต่างปกติแล้วจะมาหน้า สีฟ้า prepare shutdown เม้าก็ค้างเครื่องค้างไปเลย HD ไม่อ่าน คือปกติ ถ้า hiber.. ก็จะต้องมาหน้าสีดำ แล้วมีแถบ hibernating... วิ่ง แต่นี่ไม่มี ...ค้าง... ต้องกด ปุ่ม ปิดเครื่องด้วยมือ ก่อนหน้านี้ทำได้ปกติ

ผมได้ ghost มาจากเครื่องอื่น สเปกเหมือนกันต่างที่ การ์ดจอ ตัวนี้ GF7300 ตัวต้นฉบับ GS8400 (พิมพ์ผิดป่าว ไม่แน่ใจ8400 นี่แหละ) ซึ่งเครื่องนั้นก็ Hiber.. ได้ปกติ แต่เครื่องนี้ไม่ได้เหมือนเดิม

เลยลง Driver จอใหม่ ก็ไม่หาย ลอง ติ้กถูกออก ตรง Hibernate ใน Power Option   แล้ว รี แล้ว ติ๊กถูกใหม่ ก็ไม่หาย disk space ก็เหลือ 10 G ซึ่ง พอสำหรับไฟล์ hiber.sys ก็ใช้ ไม่เกิน 2  G เครื่องผม

ลอง restore default ใน bios ก็ไม่หาย

อะไรมันเสียรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ว่าจะลองเปลี่ยนสลับการ์ดจอดู แล้วจะมาบอกครับ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่น่าจะเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์นะครับ น่าจะเป็นที่วินโดวส์ ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอตัวเก่าออก แล้วลงใหม่ดูก่อนนะครับท่าน
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline YOOHOO

• Global Moderator
เป็นเพราะ Windows ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
ทำได้แล้วครับ มันเป็นความบังเอิญ แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ผมลองค้นหาใน google ส่วนใหญ่จะบอกว่า เพราะมี Nero ทำให้เกิด บัค อะไรสักอย่าง ให้เอาออก แต่เคสผม ไม่มี Nero เลยไม่เข้าข่าย

เวบ ต่างประเทศ บอกว่า เพราะมี device driver บางตัว ใน device manager ไม่สมบูรณ์ อาจมีส่วน แต่ของผมก็ มีครบหมด ยกเว้น การ์ดจอที่ลงใหม่ แต่เอ... บางครั้งผมมี unknow เช่น กล้อง webcam มันก็ hibernat ได้นิน่า งง..ครับ

ความบังเอิญก็คือ ไอ้เครื่องที่ผมไปโกสมา มันแรมเสีย ผมเลยเอาไอ้เครื่องนี้ ไปใส่แทน ซึ่ง ปกติ มี 512 x 2 = 1 G แบ่งกันใช้คนละตัว คราวนี้ นึกอยากลอง hibernate ผ่านซะนี่ งง เลยครับ

ผมเลยสันนิษฐานว่า ตอนผมเปิดฝาถอดแรม มือน่าจะไปโดน สาย data อะไรสักอย่างทำให้มัน กลับเข้าที่เข้าทาง อ่ะนะ

ขอบคุณที่ ติดตามครับ และช่วยแนะนำครับ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27