# Notification.
Notification

Author Topic: จะเขียนแผ่นวีดีโอ AVI. ขนาดไฟล์ 25-30Gb. ต่องทำยังไงครับ ที่ให้เปิดดูได้ต่อเนื่อง  (Read 2822 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ManxdarmanZ

• VPC Member.
  • **
  • น่าเสียดายที่เรามีโทรทัศน์หลายสิบช่อง แต่เรากลับจ้องจะดูแต่ละครน้ำ
    • MSN Messenger - durst_you@hotmail.com
    • View Profile
ด้วย Nero.10 นะครับ คือน้องผมเค้าทำโปรเจ็คขอจบครับ แต่เค้าเขียนแผ่นลักษณะนี้ไม่เป็นครับ ผมก็ไม่เป็นเหมือนกันครับผม ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับผม แผ่น CD หรือวา่ DVD ก็ได้ครับผม แต่ DVD น่าจะเวิร์ดกว่านะครับ ช่วยหน่อยนะครับผม 
 [emo17] [emo17] [emo17] [emo17] ขอบคุณมากครับผม  [emo19] [emo19] [emo19]

"อย่ากลัวการต่อต้าน จงจำไว้ว่า ว่าวจะลอยสูงได้เมื่อทวนลม มิใช่ตามลม"

Offline ans58670

• Webmaster
แล้ว DVD มันมีความจุไม่ถึง 25GiB แล้วจะทำอย่างไรฤๅ? [emo02]

• **
  • น่าเสียดายที่เรามีโทรทัศน์หลายสิบช่อง แต่เรากลับจ้องจะดูแต่ละครน้ำ
    • MSN Messenger - durst_you@hotmail.com
นั่นซิครับคุณ น้องเค้าถามผม ผมก็ยากที่จะตอบได้ครับ [emo12] [emo12]

"อย่ากลัวการต่อต้าน จงจำไว้ว่า ว่าวจะลอยสูงได้เมื่อทวนลม มิใช่ตามลม"

Offline แมน

• VPC Member
Blu-Ray ครับเป็นคำตอบสุดท้าย
มาตรฐานของ Blu-Ray
Blu-ray Disc (BD) ชื่อนี้ถูกประกาศขึ้นมาเมื่อเดือน กุมภาพันธ์ ปี 2002 เพื่อพัฒนาเป็นสื่อบันทึกข้อมูลด้วยแสง (Optical Media Storage) ชนิดใหม่ ที่พัฒนาจาก DVD สำหรับเก็บวีดีโอความละเอียดสูง (high-definition) BD ถูกพัฒนาโดยกลุ่มผู้ผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าและคอมพิวเตอร์ รวมกล่มกันชื่อ Blu-ray Disc Association (BDA)
ความจุของ Blu-ray Disc
Standard 12cm discs
BD-R Single layer 25GB (23866 MB)
BD-R Dual layer 50 GB (47732 MB)
BD-RE Single layer REwriteable 25 GB (23866 MB)
BD-RE Dual layer REwriteable 50 GB (47732 MB)

Small 8cm discs
BD-R Single layer 7.8GB (7430 MB)
BD-R Dual layer 15.6GB (148605 MB)
BD-RE Single layer REwriteable 7.8 GB (7430 MB)
BD-RE Dual layer REwriteable 15.GB (148605 MB)

ความเร็วในการ อ่าน / เขียน ของแผ่น Blu-ray Disc
1x = 4.29 MB/sec (เทียบเท่ากับ 3.3x ของ DVD, 29.3x ของ CD)
2x = 8.57 MB/sec (เทียบเท่ากับ 8.57x ของ DVD, 58.5x ของ CD)
4x = 17.15 MB/sec (เทียบเท่ากับ 13x ของ DVD, 117.5x ของ CD)

ความเร็วในการอ่าน/เขียน ถูกจำกัดด้วยความสามารถของฮาร์ดแวร์ที่ใช้อ่านและเขียน ซึ่งในอนาคต BDA จะพยายามให้ BD มีความเร็วในการอ่านและเขียนมากกว่า 8x

แล้วถ้าเขียนแผ่น Blu-Ray แล้วก็ต้องไปอ่านในหัวอ่าน Blu-Ray ด้วยนะครับ ซึ่งก็ยังไม่ได้เป็นมาตรฐานที่ติดมากับ PC หรือ Notebook ทั่วไปซะด้วย

สำหรับซอฟต์แวร์ไม่มีปัญหาครับ โปรแกรมเผาแผ่นส่วนใหญ่สามารถสร้างแผ่นบลูเรย์มาได้หลายปีแล้ว
ปล. ผมเองก็ยังไม่เคยลองเพราะไม่มี Blu-Ray Writer [emo02]
ครูคอมพ์บ้านนอก

• **
ไม่ทราบว่าผมจะตั้งคำถามถูกต้องหรือเปล่านะครับ (พอดีตอนที่ตั้งกระทู้ ผมไม่ได้นอนมาประมาณ 20 ชั่วโมงแล้วครับ เลยเบลอๆ)  [emo14] [emo14] [emo14]น้องผมบอกว่าไฟล์ขนาด 25-30G. คือให้ Nero10 มันเขียนต่อเนื่องไปหนะครับผม จะทำได้หรือเปล่าครับ ไม่ไช่เปิดต่อเนื่องครับ ผมอาจจะสื่อสารผิดหรือเปล่า ? คือประมาณว่า ทำแผ่น DVD 1 2 3 4 5 อะไรก็ว่าไปครับ ขอโทษด้วยนะครับผม ที่ทำให้ยุ่งยาก แต่จริงๆแล้วผมก็อยากแนะนำให้น้องเค้าใช้แผ่น Blue ray เหมือนกันครับ แต่น้องเค้าไม่มี ไดร์ Blue ray หนะซิครับ  [emo20] [emo20] [emo20]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
หมายถึงไฟล์เดียวมีขนาด 25-30GB หรือรวมหลายๆไฟล์แล้วได้ขนาดรวม 25-30GB ครับ ผมก็งงเหมือนกัน แต่ความจุสูงสุดของแผ่น DVD มีแค่ DVD-18 เอง (ไม่รู้ว่ายังมีขายอีกหรือเปล่านะครับ)  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
 [emo17] [emo17] คือว่าไฟล์เดียวมีขนาด 25-30Gb.เลยครับผม จะทำยังไงดีครับ ขอบคุณมากๆครับผม

Offline ans58670

• Webmaster
เท่าที่จำความได้ ต้องใช้ Roxio เขียนเป็น Data Project เสร็จแล้วก็เลือกว่าจะใช้ CD หรือ DVD ขนาดไหน ซึ่ง Roxio จะบอกให้ว่าจะต้องใช้ CD หรือ DVD กี่แผ่น เมื่อเรา Burn แผ่นที่ 1 เสร็จ มันจะถามหาแผ่นที่ 2, 3, 4 ไปเรื่อยๆจนหมด Project

แต่เลิกใช้มันมานานแล้ว (เช่นเดียวกับเลิกใช้ Nero มานานแล้วเช่นกัน) จึงไม่ทราบว่ายังมี Feature นี้อยู่อีกหรือไม่?

แต่ที่แน่ๆคือ Swift Disc ลองดูวิธีใช้
http://blog.swiftdisc.com/post/disc-spanning-how-to-burn-a-large-chunk-of-data-over-multiple-discs

สำหรับตัวทดลองใช้ก็ที่
http://www.swiftdisc.com/Downloads.aspx

ลองดูเองก็แล้วกัน [emo02]

• **

ผมจะลองนำไปใช้ดูนะครับ ขอบพระคุณทุกๆคนมากๆครับผม

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27