# Notification.
Notification

Author Topic: Run-time Error 13 เเก้ยังไงครับ  (Read 4755 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mukanthorn

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
Run-time Error 13 เเก้ยังไงครับ
« on: 13 January 2012, 01:39:15 »
ผมเปิดคอมทุกครั้งมันจะขึ้น Run-time error 13 ตลอดเลยครับเกิดจากสาเหตุอ่ะไรครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: Run-time Error 13 เเก้ยังไงครับ
« Reply #1 on: 13 January 2012, 01:50:53 »
ก่อนหน้านี้คงจะมีการติดตั้งหรือลบโปรแกรมบางตัวที่ไม่สมบูรณ์ ลองคลิก Start -> Run พิมพ์คำสั่ง msconfig

แล้วคลิกแท็บ Startup แล้วเอารายชื่อหรือรูปภาพหน้าจอมาให้ดูหน่อยครับ ดังรูปตัวอย่างด้านล่าง

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
Re: Run-time Error 13 เเก้ยังไงครับ
« Reply #2 on: 13 January 2012, 02:34:07 »
ก่อนหน้านี้คงจะมีการติดตั้งหรือลบโปรแกรมบางตัวที่ไม่สมบูรณ์ ลองคลิก Start -> Run พิมพ์คำสั่ง msconfig

แล้วคลิกแท็บ Startup แล้วเอารายชื่อหรือรูปภาพหน้าจอมาให้ดูหน่อยครับ ดังรูปตัวอย่างด้านล่าง

• *
    • Email
« Reply #3 on: 13 January 2012, 02:34:47 »
อีกอันครับ

« Reply #4 on: 13 January 2012, 03:03:11 »
ลองเอา startup ที่ไม่ค่อยจำเป็นต่อการใช้งานออกดูก่อนครับ

realsched
Paint
GoogleUpdate
SbieCtrl
GoogleToolbarNotifier
Jixeysearchhelper
msmsgs

พอเอาเครื่องหมายถูกออกดังหัวข้อที่ว่าออกไปแล้ว ก็กด OK แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วสังเกตอาการดูว่ายังเป็นอีกหรือเปล่า  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
« Reply #5 on: 13 January 2012, 03:13:56 »
ลองเอา startup ที่ไม่ค่อยจำเป็นต่อการใช้งานออกดูก่อนครับ

realsched
Paint
GoogleUpdate
SbieCtrl
GoogleToolbarNotifier
Jixeysearchhelper
msmsgs

พอเอาเครื่องหมายถูกออกดังหัวข้อที่ว่าออกไปแล้ว ก็กด OK แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วสังเกตอาการดูว่ายังเป็นอีกหรือเปล่า  [emo04]

ยังเป็นอยู่ครับ [emo13]

« Reply #6 on: 13 January 2012, 03:39:45 »
สงสัยจะผิดวิธีไปหน่อย  [emo06] งั้นลองตามนี้ดูนะครับ คลิกเข้าไปที่ Start -> Control Panel -> Regional and Language Options

ที่แท็บ Regional Options เลือก Thai กับ Thailand

และคลิกที่แท็บ Customize -> Date -> เลือกปี พุทธศักราช แล้วกด OK

ที่แท็บ Advanced เลือกเป็น Thai

แล้วลองรีสตาร์ทเครื่องดูใหม่อีกครั้ง

• *
    • Email
« Reply #7 on: 13 January 2012, 03:51:25 »
สงสัยจะผิดวิธีไปหน่อย  [emo06] งั้นลองตามนี้ดูนะครับ คลิกเข้าไปที่ Start -> Control Panel -> Regional and Language Options

ที่แท็บ Regional Options เลือก Thai กับ Thailand

และคลิกที่แท็บ Customize -> Date -> เลือกปี พุทธศักราช แล้วกด OK

ที่แท็บ Advanced เลือกเป็น Thai

แล้วลองรีสตาร์ทเครื่องดูใหม่อีกครั้ง

ทำดูเเล้วเเล้วครับยังเป็นอยู่

วิธีนี้ผมทำก่อนวิธีเเรกอีกครับเเต่ก็ไม่หายซักที*เเล้วมันมีผลเสียต่อเครื่องเราตรงไหนรึปล่าวคับไอ Runtime error เนี่ย

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #8 on: 13 January 2012, 08:56:50 »
อาจเกิดจากปัญหาใน File ตกค้างใน Temp Folder ให้ล้องล้าง Temp Folder ดูครับ [emo02]

• *
    • Email
« Reply #9 on: 13 January 2012, 23:06:44 »
อาจเกิดจากปัญหาใน File ตกค้างใน Temp Folder ให้ล้องล้าง Temp Folder ดูครับ [emo02]

ขอบคุณคับเเต่มันไม่หายน่ะเเต่ขอบคุณมากคับที่เเนะนำผมเปิดดูดูทุกโฟร์เดอร์ในC:\WINDOWS เจอไรเเปลกลบหมดเเล้วเจอโฟร์เดอร์system เห็นไอค่อนคุ้นๆ ชื่อว่า msnnsgr ไอ่ค่อนนี้มันขึ้นอยู่ตรงเเถบสตาร์ด้านล่างผมเลยลองลบดูเเล้วรีเครื่องใหม่ปรากฏว่า หาย คับ ก่อนหน้านั่นก็ลบ โฟร์เดอร์ในwindow ไป เยอะเหมือนกัน  รีเครื่องไป 7 รอบ ว่าจะฟอร์เเมทเครื่องซะเเล้วหุหุ เเล้วไอที่ลบไปมันคือMSN หรือ อ่ะไรอย่างอื่นป่ะอ่ะคับดูๆเเล้วไม่น่าใช้MSN[emo12]

« Reply #10 on: 13 January 2012, 23:21:12 »
ถ้าเป็นไฟล์ที่อยู่ภายในโฟลเดอร์ Windows ทางที่ดีอย่าไปลบอะไรดีกว่าครับ เมื่อก่อนตอนที่เพิ่งเล่นคอมใหม่ๆตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องอะไร ผมก็สงสัยเห็นว่าไฟล์ในโฟลเดอร์เหล่านั้นมีขนาดเป็น 0 Byte ก็เลยลบออก เนื่องจากอยากลดน้ำหนักให้กับระบบโดยรวม แต่พอใช้งานไปสักพัก ก็ต้องส่งให้ช่างลง Windows ใหม่ครับ  [emo06]  ส่วนไฟล์ msnnsgr คิดว่าลบได้ไม่มีปัญหา เพราะไม่เกี่ยวข้องอะไรกับระบบนะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27