# Notification.
Notification

Author Topic: ขอทราบวิธีใช้ symantec ghost ไฟล์ GHO ในแผ่น  (Read 16203 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf012

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ขอทราบวิธีใช้ symantec ghost ไฟล์ GHO ในแผ่น

รบกวนอย่างมากช่วยตอบด่วนอธิบายละเอียดทุกขั้นตอนน่ะครับ ไม่เก่งคอมเลยครับ

1. เริ่มแรกผมไปโหลดพวกไฟล์ ghost windows ทั่วไปตามเน็ต พอได้มาแตกไฟลื
แล้ว เหลือเป็นไฟล์ ghost  GHO อยุ่ไฟลืเดียวเท่านั้น เลยใ่ช่ไม่เป็นเลยครับ
ผมอยากทำคือ ต้องการให้ไฟลื gho อยุ่ในแผ่นรวมกับ hiren boot cd
และ้ รวมกับพวกไฟล์อื่นๆ ที่สำคัญ เพื่อนำแผ่นนี้ไปใช้งานแบบเดียวกับ
พวก ghost windows auto iso  ที่มีคนเข้าแจกกันตามเว็บครับ คือพอเอาแผ่น
เข้า writer dvd สั่ง boot ก็ทำได้ แล้ว มีหน้าต่างรายละเอียดขึ้นมาให้เราเลือกใช้งาน
มีหัวข้อให้เราเลือก ghost ไปที่ drive c ทั้งแบบ ทำเอง หรือ auto สรุป
ผมอยากรู้ทุกขั้นตอนอย่างละเอียดที่สุด ( มีภาพประกอบด้วยก็ดีมากครับ )
ว่าเขาทำกันยังไงครับ เอาไฟล์ ghost gho ตัวเดียว แล้วทำออกมาเป็น
แผ่น ghost windows auto iso  แบบสมบูรณ์

2. จาก link นี้  http://www.gggcomputer.com/2992
ผมลองทำแล้วครับ พอนำแผ่นเ้ข้า drive แล้ว boot ก็มีจอดำ+รายละเอียดใช้งาน
ตรงนี้ผมเลือกไม่ถุกว่าจะต้องทำยังไงต่อครับ  จากใน link นี้น่ะคัรบ
norton ghost 11.0.2  วิธีใช้ทำยังไงครับ
ิboot from hard disk  ใช้ทำอะไรครับ
ที่ผมต้องการจากใน link นี้คือ ต้องการทำ ghost windows ไปที่ drive c ตามปกติ
จากไฟลื ghost gho ในแผ่น ที่เราทำสำเร็จตามขั้นตอนใน link นี้น่ะครับ
มีวิธี เลือกทำยังไงครับ

3. ผมลองโหลด ไฟล์ Symantec.Ghost.11.5.Corporate.DOS.Boot.CD
มาใช้งาน แล้วรวมไฟล์นี้ เข้ากับ ไฟล์ ghost gho  ( ทำตาม link ในข้อ 2 )
พอได้แผ่นมาสั่ง boot แล้ว มีขั้นตอนใช้งานของ Symantec ขึ้นที่หน้าจอ
ประมาณว่า ให้กด ok แล้ว เลือก local  > partition  อะไรแบบนี้
สำคัญแล้วครับ... คือผมจะทำขั้นตอนต่อไปยังไงครับ ถึงจะทำการ ghost windows
ไปที่ drive c จากข้อมูล ไฟล์ ghost ในแผ่นนี้ได้สมบูรณ์ครับ ช่วยอธิบาย
อย่างละเอียดน่ะครับ คือกลัวทำพลาดแล้ว ข้อมูล drive d หายไปครับ

ถามเยอะ ต้องขอรบกวนอย่างมากด้วยครับ  ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

++++ ถ้าถามมากไปผมขอเรื่องเดียวนี้ก่อนน่ะครับ ต้องรีบครับ คือ..
ลองใช้ค้นหาดูแล้วไม่เจอครับ  เจอแต่เรื่องการทำ image ghost ลงเครื่อง
และเรียกกลับมาใช้ แต่ที่ผมต้องการคือ การ ghost ไฟล์ ghost จากในแผ่นครับ

ถามเรื่อง ข้อ 3 น่ะครับ  ขั้นตอนการใช้ Symantec.
ตามข้อ 3 ต้อง คลิกหัวข้ออะไรบ้างครับ จนจบเรียบร้อย
รบกวนช่วยตอบด่วนด้วยครับ    ขอบคุณมากครับ
( จากข้อ 3 ต้องการ ghost windows จาก ไฟล์ ghost ในแผ่น มาลงที่ drive c
ตามปกติ )+++

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Ghost แบบ auto ผมยังไม่เคยลองทำเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ก็จะแค่เอาไฟล์ ghost ที่เป็นนามสกุล .gho ไปรวมไว้ในแผ่น hiren's boot เวลาจะใช้งานก็บูตแผ่น hiren ขึ้นมา แล้วเลือกเข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เราจัดเก็บไฟล์ ghost เอาไว้

ลองดูวิธีนี้ http://www.varietypc.net/main/archives/623 แต่ต้องดูด้วยว่าไฟล์ .gho ที่ท่านโหลดมามีความจุเท่าไร เพื่อให้เลือกเขียนลงแผ่น dvd ตามความเหมาะสมครับ

ส่วนวิธี ghost ลงเครื่อง ลองดูตามลิงค์นี้ http://www.varietypc.net/main/archives/654 ในหัวข้อที่ 1-8 และหัวข้อที่ 20 เป็นต้นไปได้เลย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
มันขึ้นมาแบบตามภาพนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เลือกข้อ1ครับ

จากนั้นต่อไปก็เป็นหัวข้อที่ 1-8 และ 20 เป็นต้นไปได้เลย ตามลิ้งค์ที่ท่าน microsoft บอกไว้ครับ และส่วนสำคัญจะอยู่ที่ข้อที่ 23,24,25  เราต้องเลือกให้ถูกคือไดร์ฟ C: สำหรับนำไฟล์ Ghost ไปลงทับครับ

ปล. หากทำสำเร็จแล้ว...แต่ก็อย่าไปหวังมากว่ามันจะทำงานได้เสถียรนะครับ เพราะไฟล์ที่ไปดาวน์โหลดมา เราก็ไม่รู้ว่าทำมาจากเครื่องสเปคเป็นแบบไหน ถ้าสเปคมันผิดเพี้ยนกันมากๆ มันก็จะไม่ทำงานหรือขึ้นจอฟ้าได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
จากตัวอย่างที่แอบเข้าไปดูตาม Link ที่ให้ แสดงว่าใช้ Ghost32 โดยโปรแกรมนี้น่าจะมีการเขียน Script เอาไว้ตาม Option ต่างๆและต้อง run บน Windows Environment [emo02]

ปัญหาต่อมาคือ File Ghost ที่เป็น .GHO ที่ Download มาเป็นของ Ghost Version อะไร? แล้วใช้กับ OneKeyGhost ที่ว่าได้หรือไม่? [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้แก้ไขปัญหาได้หรือยังครับเนี่ย  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline golf012

• *
ครับผม เข้ามาดูวันแรกที่มีการตอบ แล้วไม่ได้เข้ามาซะหลายวันเลย ตอนนี้ ghost ได้แล้วครับ
ขอถามเพิ่มเลยน่ะครับ
- ถ้าเราจะ ghost windows น่ะครับ วิธีไหนดีที่สุดครับ ( แบบ auto หรือ manual จากแผ่น
หรือ จัับไฟล์ gho ใส่ในแผ่น hiren หรือ เก็บไฟล์ gho ไว้ที่ drive d แล้วใช้ hiren หรือ
โปรแกรม onekey จัดการ )  มันมีหลายแบบแบบไหนดีี่ที่สุดครับ
- ถ้าเราจะลง windows  การติดตั้ง windows จะดีกว่าการใช้ ghost ทุกกรณีหรือเปล่าครับ
- รบกวนขอ link วิธีการติดตั้ง windows xp , 7 , 8   อย่างละเอียดที่สุดหน่อยน่ะครับ
- ถ้าเราโหลดไฟล์ windows มาแล้วแตกไฟล์ออก แล้วมันไม่ใช่ iso มันเป็นไฟล์ย่อย+ตัว set up
เลยตรงนี้อยากรุ้ว่าเราสามารถที่จะ คลิก setup ติดตั้งได้เลยหรือเปล่าครับ  หรือว่าการติดตั้ง windows
ต้องทำจากแผ่นที่ตั้งค่าบูสจากแผ่นอย่างเดียวครับ
- แผ่น windows ที่โหลดมาถ้ามัน boot ไม่ได้ จะแก้ไขยังไงให้มันเป็นแผ่น boot windows ได้คัรบ

ขอบคุณมากครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องการทำ Clone (Ghost) โดยส่วนตัวผมนิยมทำแบบนี้ครับ

1. (Partition to Partition) เครื่องต่อเครื่อง คือลงวินโดวส์+โปรแกรมสามัญประจำเครื่องที่ไดร์ฟ C: เสร็จแล้วก็ทำการ

โคลนเก็บไว้ที่ไดร์ฟ D: และหรือ Ext. HDD ก็ได้ เพราะหาก HDD ลูกที่อยู่ในเครื่องเกิดเสียขึ้นมาทั้งลูก เราจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยน HDD ลูก

ใหม่จะได้ไม่ต้องมานั่งลงวินโดวส์ใหม่ครับ (และผมจะทำ Clone แบบนี้ทุกๆ 3-6เดือน เพื่อให้เป็นตัวใหม่และ Update อยู่ตลอดเวลา เมื่อทำของ

ใหม่เสร็จแล้ว ก็ลบของเก่าออก เพื่อประหยัดพื้นที่ของ HDD ครับ)

2. (HDD to HDD) กลับทุกเครื่อง เช่นร้านเกมที่ใช้สเปคเดียวกัน เช่นประกอบเครื่องมา 10เครื่องพร้อมกัน และเหมือนกันหมด ผมจะทำการ

ลงวินโดว์ส+โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง กับคอมฯเครื่องที่ 1 เมื่อเสร็จแล้ว ผมก็จะถอดเอา HDD ออกไปต่อกับเครื่องที่ 2-10 แล้วจัดการ Clone

แบบ HDD to HDD ทำแบบนี้จนเสร็จหมดทุกเครื่องครับ

ปล. ส่วนวิธีการอื่นๆผมไม่เคยทำ เพราะดูจะยุ่งยากและสร้างปัญหาให้เราได้ครับ กรุณารอท่านต่อไปสำหรับวิธีการอื่นๆที่นอกเหนือจากนี้นะครับ

เรื่องการติดตั้งวินโดวส์ โดยหลักการแล้วก็จะเหมือนๆ หรือคล้ายๆกันหมดครับ

* XP ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/629

* Seven ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

ธรรมดาผมจะลง Windows จาก Original (ถ้าหาได้ รุ่นไม่โม) ลง Drivers ต่างๆจนครบ
แล้วใช้แผ่น Hiren's Boot CD ที่มี Ghost มาจัดการ ทำ Image ไว้ที่ Drive d: มักให้ชื่อว่า StartUp.gho
สำหรับอันนี้ผมจะไม่ลง Program อะไรเลย แล้วมันก็จะไม่ล้าสมัย (ถ้าไม่มี Update Service Pack)

ต่อมาก็ลง Programs ต่างๆนาๆ เช่น Antivirus, Office และ ........ ที่ใช้แน่ๆ และไม่พิสดารนักก่อน
แล้วก็ทำการเก็บ Image อีกครั้ง ไว้ที่ Drive d: ตามเดิม ชื่ออะไรก็แล้วแต่ แต่ก็เป็น .gho อีกนั่นแหละ

หลังจากนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ Update Patch ต่างๆ ใส่ Programs ที่อย่างใช้เพิ่มตามชอบ
ทิ้งระยะสัก อาทิตย์ 2 อาทิตย์ แล้วก็จัดการเก็บ Image อีกที ไว้ที่ Drive d: อีกนั่นแหละ

เครื่องหนึ่งๆ ก็มักจะเก็บอย่างน้อย 3 Versions ต่อ OS (บางเครื่องมี 3 OS ก็ 9 Versions)
ตอนนี้พอมีปัญหาก็เลือกเอาครับ ว่าจะเริ่มต้นใหม่หรือเอาตอนไหน

อันนี้เป็นแบบของผมนะครับ สำหรับท่านอื่นก็ใช้แบบตามสะดวก ตามชอบ เอาเป็น Idea ก็แล้วกันครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ส่วนของข้าน้อยนั้น...

1. ติดตั้ง Windows จากแผ่น Setup แบบปกติ
2. ติดตั้ง Program ที่จะต้องใช้
3. ทำ Sysprep แล้วใช้ GImageX เก็บไว้ โดยตั้งชื่อ Image เป็นวันที่นั้นๆ โดยห้อยท้ายชื่อว่า "Sysprep" ใน Wim File ชื่อ Backup.wim ไว้ที่ Drive อื่น (สำรองเอาไว้ เผื่อว่าจะเอาไปติดตั้งเครื่องอื่น)
4. เมื่อ Boot เครื่องขึ้นมาหลังจากทำ Sysprep และผ่าน Oobe แล้ว คราวนี้ใช้ GImageX เก็บไว้ โดยตั้งชื่อ Image เป็นวันที่นั้นๆ โดยห้อยท้ายชื่อว่า "No Sysprep" ใน Wim File ชื่อ Backup.wim ตัวเดิม

ทุกเดือนจะทำเฉพาะข้อ 4. และทุก 3 เดือนจะทำข้อ 3 และ 4 โดยต่อจากนั้นจะเก็บ Image ของ Sysprep เอาไว้แค่ 2 Image ล่าสุดและ Image ของ No Sysprep เอาไว้ 3 Image ล่าสุด

ดูเหมือนเก็บไว้เยอะแยะมากมายรวม 5 ตัว แต่ถ้ารู้จัก Wim File และเข้าใจวิธี Export ดีแล้วจะรู้ว่ามีขนาดรวมกันไม่เกิน 10 - 12GB ขึ้นอยู่กับโปรแกรมเสริมที่เพิ่มลงไป [emo02]

Offline prachachon

• *
    • Email
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27