# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยจัดสเปคคอมฯเล่นเกมส์ให้หน่อยค่ะ ขอเป็นCPUของ AMD งบไม่เกิน 15,000 ไม่รวมจอ  (Read 9427 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iamcc

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
  -CPU ถ้ามีตัวไหนที่คุณภาพเท่ากับของ AMD Phenom II X2 แต่ราคาถูกกว่าก็แนะนำมาได้น่ะคะ

-ช่วยแนะนำ Mainboard หน่อยคะ ต้องใช้ Mainboard รุ่นไหนที่แบบว่าคุ้มค่า และทนทาน (โดยส่วนตัวชอบบอร์ดของ GIGABYTE อยู่คะ แต่ไม่รู้ว่า Mainboard ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน)

-ส่วน  VGA Card ที่เอาไปใช้เล่นเกมส์ ไม่ทราบว่าจะเลือกของยี่ห้อไหน ระหว่าง NVIDIA กับ ATI หรือมียี่ห้ออื่นที่น่าสนใจก็แนะนำเข้ามาได้น่ะคะ

-สุดท้ายส่วนของ Ram ไว้ใช้เล่นเกมส์ของ Corsair แล้วมียี่ห้ออื่น ที่ประสิทธิภาพดี ราคาไม่แพง ไหมค่ะ

-ช่วยจัดสเปคของ Case และ Power Supply น่ะคะ

-ส่วน Harddisk ก็น่าจะใช้ตัวเก่าค่ะ

*สรุปว่าขอสเปคคอมพิวเตอร์ที่ใช้เล่นเกมส์ที่มีประสิทธิภาพ ราคาย่อมเยาว์ค่ะ*
ขอบคุณค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
สเปคได้ตามนี้ครับ 

CPU: AMD FX-4100 3.6GHz............................... = 3,350 (Advice)
Mainboard: AsRock 880GMH/U3S3.....................  = 2,390 (Jedi, TKcom) เอาที่ Bios เป็นเวอร์ชั่น 1.5 ขึ้นไป  จะได้ไม่ต้อง Flash Bios
Ram: DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X (2GB x2)= 960 (Advice)
HDD: ใช้ของเก่า
VGA: XFX HD6790  1GB DDR5 ...........................= 3,590 (Jedi)
PSU: Scythe GOURIKI-III 600W........................ = 2,250 (Compute & More, TKcom)
ODD: DVD RW 24x LG GH24NS...........................= 550 (Advice)
Case: ThermalTake V3 Black Edition ..................= 1,150 (Compute & More)

รวม  14,240  บาท

ราคาอ้างอิงตามร้านที่ระบุไว้ด้านหลังครับ

AsRock 880GMH/U3S3 ถ้าเน้นเล่นเกมส์อย่างเดียว ไม่ทำอะไรมาก แนะนำตัวนี้ครับ  เพราะมีทุกอย่างมาให้ครบครัน ทั้งพอร์ต Sata3,USB3 และ  IDE Connector ไว้ใช้กับ  HDD ตัวเก่า ในกรณีที่เป็นแบบ  IDE ครับ  [emo04]

http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=880GMH/U3S3&cat=Specifications

• **
    • Email
 ขอบคุณ ismaell มากค่ะ แล้วถ้าหากจะเปลี่ยน HDD เป็นแบบ SSD ล่ะคะ  พอดีว่าที่บ้านเปิดร้านเกมส์ แต่อยากจะอัพสเปค แต่ตัวเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอ่ะคะ หรือว่าจะใช้ HDD ตัวเก่าดี ขออีกสเปคงบไม่เกิน 10,000 ด้วยน่ะคะ

• Webmaster
ขอบคุณ ismaell มากค่ะ แล้วถ้าหากจะเปลี่ยน HDD เป็นแบบ SSD ล่ะคะ  พอดีว่าที่บ้านเปิดร้านเกมส์ แต่อยากจะอัพสเปค แต่ตัวเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอ่ะคะ หรือว่าจะใช้ HDD ตัวเก่าดี 

ถ้าใช้งานทั่วๆไป เช่น เล่นเกมส์ หรือเล่นเน็ต  ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนมาใช้  SSD ครับ  เพราะ  SSD ราคาเมื่อเทียบต่อความจุ ยังถือว่าสูงอยู่มากครับ

ขออีกสเปคงบไม่เกิน 10,000 ด้วยน่ะคะ

จัดใหม่อีกชุดหรือเปล่าครับ  และรวมจอหรือไม่  ใช้งานด้านไหนครับ

ปล. ตอนนี้ผมกำลังลงวินโดวส์ให้กับเครื่องของลูกค้าอยู่  อาจจะตอบช้าไปบ้างครับ  ถ้าช้าเกินไป ยังมีท่านอื่นที่ช่วยเข้ามาตอบให้ได้ครับ  [emo01]

• **
    • Email
คะเป็นสเปคที่ร้านเกมส์ อยากจะอัพสเปค ของบไม่เกิน 10,000 ไม่รวมจอค่ะ

• Webmaster
คะเป็นสเปคที่ร้านเกมส์ อยากจะอัพสเปค ของบไม่เกิน 10,000 ไม่รวมจอค่ะ

ยังไม่มีใครมาตอบให้เลย  [emo17]  ช้าหน่อยคงไม่เป็นไรนะครับ  [emo05]
ผมจะจัดแบบยึดโจทย์เก่า   โดยซีพียูเป็น AMD, ฮาร์ดดิสก์ใช้ลูกเก่า  และได้ตัดรายการ  DVD-RW ออกไป เนื่องจากคิดว่าร้านเกมส์คงไม่จำเป็นต้องใช้  แต่ถ้าต้องการก็เพิ่มเอาครับ
ส่วนสเปคงบไม่เกิน  10,000 ก็จะได้ตามนี้ครับ 

CPU: Athlon II X3-450 3.20 GHz(Box, 5Y-SVOA)............ = 2,500 (Advice)
Mainboard:  ASROCK 880GM-LE FX............................  = 2,010 (Advice)
Ram:  DDR3(1333) 4GB. RenDition ..............................= 530 (Advice)
HDD: ใช้ของเก่า
VGA: HIS HD 6670 ICEQ 1GB DDR5 .............................= 3,090 (Advice)
PSU: SOLYTECH ATX 2.2 500W................................. = 790 (Hardware House)
Case: (No Power) Plenty  .........................................= 350 (Advice)

รวม  9,270  บาท

ราคาตามร้านที่วงเล็บไว้ด้านหลังครับ  [emo02]

• **
    • Email
 [emo02] ขอบคุณ ismaell อีกครั้งค่ะ แนะนำแต่สิ่งดีๆนั้งนั้นเลย  [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27