Similar topics (5)

ปัญหา HP Deskjet D2460

Started by psps, 29 October 2009, 22:13:16

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

psps

ขออภัยที่เข้ามาตั้งกะทู้แยกเป็น 2 กะทู้พร้อมกัน ๆ กัน
เพราะจะได้ให้คนที่เป็นท่านเทพเรื่องปรินเตอร์ได้เข้ามาช่วยตอบครับ
ปัญหานี้ ผมไม่แน่ใจว่าได้ถามมาแล้วยัง ลองหาอยู่นานแล้ว หาไม่เจอครับ กูเกิ้ล ไม่ยอมหาให้ครับ

ปัญหาคือ ผมซื้อ HP รุ่นแบบข้างต้น ตั้งแต่รุ่นแรก ๆ ออกมา 3-4 ตัวแล้ว
แต่มีปัญหาตรงที่ว่า อะเดปเตอร์ (ตามภาพ) จะเสียบ่อย
พอซื้อใหม่เอาอะเดปเตอร์ตัวใหม่ไปใช้กับปรินเตอร์ตัวเก่ากลับใช้ได้ดี

ให้ช่างซ่อมก็ซ่อมไม่ได้ ลองเอาไปให้ร้านซ่อม ทีวี.ซ่อมดูก็ไม่ได้
จะซื้อใหม่ราคาก็พอ ๆ กะ ซื้อปรินเตอร์ใหม่เลยครับ(รวมอะเดปเตอร์ตัวใหม่)
ใครพอจะหาวิธีแก้ไขได้ไหมครับ

ขอภัยจริง ๆ ที่อาจจะถามซ้ำ และแยกคำถามครับ เพราะเจ้า กูเกิ้ล เขาดื้อครับ

microsoft

ระบบไฟมีไฟตกไฟเกินบ้างหรือเปล่าครับ แล้วอะแดปเตอร์เป็นของแท้ด้วยไหม บางทีอาจจะเป็นปัญหาจากตัววงจรของปริ๊นเตอร์ด้วยก็ได้นะ จนทำให้อะแดปเตอร์มีปัญหาบ่อย

MILD_PLUS

เรื่องของอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า เป็นอะไรที่เอาแน่เอานอนไม่ค่อยจะได้นะครับ ดูอย่างของผมเมนบอร์ด Gigabyte UD3R ใหม่ใช้มาได้เพียง 2เดือน ตอนนี้ก็ส่งเคลมอยู่ครับ

เรื่องปริ้นเตอร์ที่เล่ามา 3-4ตัว ซื้อยี่ห้อเดียวกัน และรุ่นเดียวกันหมดเลยเหรอครับ อาจจะเป็นที่เฉพาะรุ่นนี้รุ่นเดียวที่มีปัญหาแบบนี้ก็ได้ ของผมก็ใช้ของ HP เป็นรุ่น Deskjet 948c ใช้มา 7ปีแล้ว ยังไม่เคยซ่อมเลย แถมเติมหมึกใช้งานมาตลอด 2ปี ก็ซื้อตลับหมึกใหม่ครั้งหนึ่ง แล้วพอหมึกหมดก็ใช้วิธีเติมเอา วนแบบนี้มาตลอดครับ ผมว่าลองส่งซ่อมน่าจะได้ที่ร้าน อมร พันทิพย์ก็มีครับ

ของผมรุ่นตามภาพนะครับ

psps

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

ผมซื้อมา 4 เครื่อง กลุ่มเดียวกัน แต่คนละรุ่น ๆ นี่ล่าสุดครับ
ทุกรุ่น อะเดปเตอร์เสียอย่างเดียว ซื้อรุ่นนี้มา สามารถเอาอะเดปเตอร์ ไปใช้กะเครืองรุ่นก่อน ๆ ได้สบายครับ
เคยลองโทรไปถามตัวแทน HP เฉพาะ อะเดปเตอร์ 1,500.- บาท ถ้าซื้อทั้งชุดปรินเตอร์ด้วย
ราคา(จำไม่ได้) ไม่ถึง 2,000.- บาท ครับ

ใช้งานน้อย เติมหมึกเอง  เฉลี่ยแล้วบางเดือนเกือบไม่ได้ใช้เลย
การใช้งาน เมื่อเลิกใช้ก็ถอดปลั๊กออก จะใช้เมื่อไหร่ค่อยเสียบครับ

microsoft

Quoteใช้งานน้อย เติมหมึกเอง  เฉลี่ยแล้วบางเดือนเกือบไม่ได้ใช้เลย
การใช้งาน เมื่อเลิกใช้ก็ถอดปลั๊กออก จะใช้เมื่อไหร่ค่อยเสียบครับ

จริงๆควรจะสั่งปริ๊นสัปดาห์ละครั้ง ครั้งละ 1 แผ่นก็ดีนะครับท่าน เดี๋ยวหัวพิมพ์จะตันเอา อิอิ

fantasy ಠ-ಠ

เรื่องหม้อแปลง (ที่มากับเครื่อง) เสีย ก็เคยเจอเหมือนกันอ่ะท่าน
ลูกค้าใช้ HP printer แต่คนละรุ่นกับท่าน
ไม่ค่อยได้ใช้เช่นกัน แต่หม้อแปลงเสีย [emo12]
ค่าหม้อแปลงก็แพง พอ ๆ กับได้เครื่องใหม่
... แนะนำไปเดินหาที่พันทิบ อยู่ชั้นสาม หรือสี่ ไม่แน่ใจ [emo19] ตรงมุม ๆ ตัวตึก
จะมีอยู่ร้านสองร้าน ที่ขายหม้อแปลงรุ่นเดียวกับที่มี คนขายบอกว่า มาจาก HP ..
ก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร (ห้าบาท [emo15] จะเข้าใจมุขไหมเนี่ย [emo20])
แต่ราคาห้าร้อยขึ้นไป เป็นส่วนใหญ่ และใช้แล้วไม่มีปัญหาด้วย

ปล. หรือห้างอื่นอาจจะมีก็ไม่ทราบได้อ่ะท่าน
เพราะคุ้นกับพันทิบ
ขึ้นลงบันไดยาว จะได้กลิ่นแมลงสาบจากช่องแอร์ [emo18] [emo18] [emo18]
วันไหนไม่สบาย หรือออกอาการภูมิแพ้ ไม่อยากเฉียดเข้าพันทิบเลย [emo18]

psps

ขอบคุณครับท่านที่แนะนำ ผมหาหม้อไฟมาเปลี่ยนไม่ได้เลย ๆ ต้องซื้อเครื่องใหม่
เดี๋ยวว่าง ๆ จะลองไปหาดูครับ

Go Up