# Notification.
Notification

Author Topic: อยากให้ช่วยสอนวิธีการ Repair Windows ทีละขั้นตอนครับ  (Read 28558 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline radicalraff

• VPC Member
  • **
    • View Profile
อยากให้ช่วยสอนวิธีการ Repair Windows ทีละขั้นตอนครับ

คอมพ์พิวเตอร์ผมถูกไวรัสทำให้ไฟล์หลายตัวหายไป ทำให้ลงโปรแกรมบางโปรแกรมไม่ได้ หรือโปรแกรมที่มีอยู่เดิมที่เคยใช้ได้กลับใช้ไม่ได้

ไม่ทราบว่าแก้ไขด้วยการ Repair จากแผ่น Setup Windows ได้ไหมครับ โดยไม่ต้องลงใหม่ทั้งหมด ถ้าได้ช่วยสอนผมทีละขั้นตอนทีครับ
Windows Xp pack3 ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เราต้องมีแผ่นวินโดวส์ที่เราใช้ลงด้วยนะครับ

วิธีที่ 1
1. บู๊ตด้วยแผ่น boot Windows XP
2. ระหว่างบู๊ตจะมีหน้าต่างแสดงด้านล่างให้กด ตัว R เพื่อเข้าระบบ (R = Repair) เราเรียกวิธีการนี้ว่า Recovery Console
3. จากนั้นรอสักพัก จะมีหน้าต่างให้เลือก Partition ให้เลือก 1 C:\WINDOWS: หรือ
4. ถ้าไม่ได้มีหัวข้อให้เลือก ก็จะเข้า Drive C: เลย (เหมือนกับระบบ DOS)
5. จากนั้นพิมพ์คำสั่ง "CHKDSK /R" คำสั่งนี้จะทำการตรวจสอบดิกส์ และซ่อมให้อัตโนมัติ
6. รอจนกระทั่งเสร็จ 100% ทั้งนี้ ขึ้นกับปัญหาและขนาดของฮาร์ดดิกส์ว่าใหญ่ขนาดไหน สำหรับของผม 80 GB ก็ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
7. ถ้าต้องการให้แน่นอนมากขึ้น หลังจาก CHKDSK เสร็จแล้ว ให้พิมพ์คำสั่ง "fixboot" ด้วย
8. เสร็จแล้ว ให้พิมพ์คำสั่ง Exit เพื่อออกจาก Repair และ Restart Windows ใหม่

ปล. คำสั่งที่ให้พิมพ์นั้น จะเป็นตัวพิมพ์เล็กหรือพิมพ์ใหญ่ก็ได้ทั้งนั้นครับ

วิธีที่ 2
ลงซ่อม Windows อย่างเดียว สำหรับ XP (หรือรีแพร์)
1. เปิดเครื่องบู๊ตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend (ระหว่าง winnt32 กับ / ให้เว้นวรรค) แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น D:\ or F:\ or G:\)  
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ใหม่โดยยังคงรักษาค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิมครับ

หมายเหตุ  แผ่นวินฯที่จะใช้ลงซ่อมควรจะเป็นแผ่นเดียวกันกับที่ใช้ลงในตอนแรก แต่หากเป็น Windows แบบมาตรฐาน (Original) ด้วยกัน จะใช้ได้หมดครับ
เพื่อป้องกันการมีวินฯซ้อนกันสองตัว ในเครื่องได้ครับ (ถ้าทำตามวิธีนี้แล้วปัญหาต่างๆยังไม่หาย ก็ต้องฟอร์แมตลงวินฯใหม่ทั้งระบบ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline radicalraff

• VPC Member
  • **
วิธีที่ 2 ไฟล์ต่างๆ ใน My documents จะหายไหมครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
วิธีที่ 2 ไฟล์ต่างๆ ใน My documents จะหายไหมครับ

ไม่หายครับ จะอยู่เหมือนเดิม เมื่อก่อนผมจะใช้วิธีนี้ประจำครับ แต่ตอนนี้ใช้วิธี Clone เอาครับ (Ghost)

แต่ขอย้ำนะครับ

หมายเหตุ  แผ่นวินฯที่จะใช้ลงซ่อมควรจะเป็นแผ่นเดียวกันกับที่ใช้ลงในตอนแรก แต่หากเป็น Windows แบบมาตรฐาน (Original) ด้วยกัน จะใช้ได้หมดครับ
เพื่อป้องกันการมีวินฯซ้อนกันสองตัว ในเครื่องได้ครับ (ถ้าทำตามวิธีนี้แล้วปัญหาต่างๆยังไม่หาย ก็ต้องฟอร์แมตลงวินฯใหม่ทั้งระบบ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27