# Notification.
Notification

Author Topic: โหลดไฟล์มาแล้วทำไมเป็นแบบนี้ครับ  (Read 8389 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Aiyara2497

• VPC Member
    • View Profile
ผมได้โหลดไฟล์ของท่าน MILD_PLUS มาแล้วปรากฎว่า IDM โหลดได้เพียงไฟล์เดียวไฟล์ต่อๆมาไม่ยอมโหลดครับ
ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ Windows โหลดแทนพอโหลดมาแล้วได้ไฟล์เป็นแบบรูปภาพที่แสดงครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะ
อะไรหรือผมผิดพลาดตรงใหน รบกวนท่านที่รู้ปัญหานี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมใช้ Windows XP sp3 อยากจะใข้ W7
กับเขาบ้างก็มามีปัญหาเสียอีก  [emo19]
ผู้เฒ่าอยากรู้

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แปลกๆครับ แนะนำดังนี้นะครับ

1. ให้ลองรีสตาร์ทเครื่องใหม่ 1รอบ แล้วโหลดใหม่
2. หรือโหลดมาให้ครบทุกไฟล์ (แต่เสียเวลาหน่อย) แล้วมันถึงจะรู้จัก
3. และหรือลง IDM ใหม่หากมีปัญหา และในห้องนี้ก็มีให้ดาวน์โหลด เวอร์ชั่นใหม่ๆ อย่างของท่าน ismaell แจกไว้ผมก็ยังใช้อยู่ครับ

ไฟล์ต้นฉบับของผมจะเป็นแบบนี้ครับ และผมคิดว่าใช้ได้ แต่ต้องโหลดมาให้ครบครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ผมได้ลง IDM ใหม่แล้วครับตัวที่ท่านแนะนำไม่ยอมโหลดไฟล์ที่สองเป็นต้นไปเหมือนเดิมครับ เดี๋ยวผมจะลองเสียเวลาโหลดให้เสร็จดูครับ แล้วจะกลับมาแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณครับท่าน  [emo19]

• Webmaster
สำหรับผม...คิดว่าใช้ได้แน่นอนครับ เพราะภาพอาจจะแตกต่างกัน ของผมเป็นภาพจาก Windows 7 ครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ที่ใช้  IDM โหลดไม่ได้ เป็นเพราะ IDM ยังไม่รู้จักชนิดไฟล์นั้นๆครับ ลองตั้งค่า IDM แบบนี้ครับ

เปิด IDM ขึ้นมา หลังจากนั้นไปที่แท็บดาวน์โหลด >> ตัวเลือก

ไปที่แท็บชนิดไฟล์  แล้วพิมพ์คำว่า  Z** ตามภาพครับ   (คือไฟล์สกุล Z ส่วน ** ที่พิมพ์ไป มันจะแทนตัวเลขหลังตัว Z ที่มีเลข 2 หลักครับ)

ปล. ส่วนไฟล์ทีโหลดมาแล้วมีลักษณะแบบนั้น เป็นเพราะตัว  Windows ยังไม่มีโปรแกรมที่เป็นค่า  Default สำหรับเปิดไฟล์สกุลนั้นๆครับ  [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าไม่อยากทำแบบที่ท่าน ismaell แนะนำ
ก็เปิดหน้าต่าง IDM เอาไว้ แล้วก็ลากลิงค์จากหน้าเวบมาลงที่หน้าต่างของ IDM ก็ได้ครับผม
แล้วเดี๋ยว IDM มันก็จะโหลดไฟล์ให้เอง

ขอบคุณครับท่าน Ismaell และท่าน แฟนตาซี ผมกำลังแก้ใขอยู่ครับตอนนี้  [emo19]

มาเพิ่มเติมครับ วิธีของท่าน ismaell ไม่ได้ผลครับยังโหลดไม่ได้

วิธีของท่าน แฟนตาซี ใช้ได้ครับผมกำลังโหลดอยู่ แต่ทำไม Windows ไม่รู้จักไฟล์ครับลองโหลดให้หมดแล้วจะแตกไฟล์ดูไม่ทราบผลจะเป็นอย่างไรแล้วจะมารายงานครับ  [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
มาเพิ่มเติมครับ วิธีของท่าน ismaell ไม่ได้ผลครับยังโหลดไม่ได้

เข้ามาคอนเฟิร์มว่าวิธีของกระผม เมื่อทำแล้วสามารถใช้ IDM โหลดได้ครับ  เครื่องของผมทีแรก IDM มันก็ไม่โหลด เพราะ IDM มันไม่รู้จักสกุลไฟล์ แต่พอทำตามวิธีของผมข้างต้นมันก็โหลดได้  ไม่เข้าใจว่าทำไมท่าน  Aiyara2497 ถึงทำแล้วไม่ได้ผลครับ  [emo15]

แต่ทำไม Windows ไม่รู้จักไฟล์ครับลองโหลดให้หมดแล้วจะแตกไฟล์ดูไม่ทราบผลจะเป็นอย่างไรแล้วจะมารายงานครับ

ไฟล์สกุล .z  และมีตัวเลขต่อท้าย  เช่น  .z01, .z02 อย่างไฟล์  Windows ที่ท่าน  MILD_PLUS นำมาแจกนั้น  มันเป็นไฟล์ที่ถูกแบ่งเป็นพาร์ท โดยใช้โปรแกรมเข้าใจว่าน่าจะเป็น  WinZip ครับ
ซึ่งตัววินโดวส์ไม่มีโปรแกรมไหนรู้จักก็ไม่แปลกครับ  สำคัญก็คือ ท่านต้องโหลดให้ครบทุกพาร์ทนำมาเก็บไว้ในไดเรคทอรี่เดียวกันและต้องโหลดไฟล์หัวของมันที่เป็นไฟล์สกุล .zip ด้วย   เมื่่อโหลดครบแล้ว ก็ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์หัวของมัน  แล้วมันจะรวมไฟล์ให้เอง  โดยที่เครื่องของท่านต้องมีโปรแกรมอย่าง WinZip, WinRAR หรือ  7zip ด้วยครับ  [emo04]

ขอบคุณครับท่าน ismaell ผมโหลดมาเรีบบร้อยแล้วครับแต่ไฟล์ที่ 41 มีปัญหาผมกำลังจะโหลดใหม่อยู่ครับ  [emo19]
ผมได้ทำตามที่ท่านแนะนำทุกอย่างไม่ทราบว่าทำไมถึงโหลดไม่ได้ก็ไม่รู้ แต่ว่าเป็นที่ไฟล์นี้ไฟล์เดียวครับผมลองไปโหลดงานของท่านอื่นไม่เป็นครับ ขอบคุณมากนะครับท่าน ที่ให้ความรู้  [emo19]

กลับมาแจ้งผลครับ สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี รวมไฟล์แล้วไดไฟล์ iso มาพร้อมที่จะไลท์แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ  [emo19]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปัญหาอีกอย่าง ที่อาจจะเกิดขึ้น ก็คือ IDM เป็นรุ่นเก่าเกินไป
เพราะถ้า IDM เป็นรุ่นเก่า แต่ Firefox, Chrom เป็นรุ่นใหม่กว่า
ปลั๊กอินมันจะใช้กันไม่ได้นะครับผม

วิธีแก้ปัญหาของ Firefox (สำหรับเบราส์เซอร์รุ่นอื่น กดเลือกทางด้านขวา)
http://www.internetdownloadmanager.com/register/new_faq/bi_main.cgi?mode=1
http://www.internetdownloadmanager.com/register/new_faq/bi4.html

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ ก็ทำตามรูปได้เลยครับผม (เพราะผมก็มั่ว ๆ เหมือนกัน [emo06])

สำหรับไฟล์ที่เป็น z01, z02 ,.. zXX คือการแบ่งไฟล์ออกเป็นไฟล์ย่อย ๆ
ซึ่งต้องโหลดไฟล์ส่วนที่รวบรวมข้อมูล ก็คือ zip เหมือนอย่างที่ท่าน ismaell บอกไว้

ซึ่งมันก็เหมือนกับไฟล์นามสกุล rar ก็จะแบ่งออกมาเป็น r01, r02 ,.. rXX
ซึ่งก็ต้องโหลดไฟล์ส่วนที่รวมรวมข้อมูล rar มาเช่นกัน

แต่ถ้าท่านต้องการเปิดดูข้อมูลของไฟล์ย่อย zXX, rXX
ก็ต้องเปิดโปรแกรม WinZip, WinRAR ขึ้นมาก่อน
และกด Open แล้วไปเลือกไฟล์ดังกล่าว (zXX, rXX)
ก็จะสามารถเปิดไฟล์ได้เช่นกัน โดยไม่ต้องพึ่งไฟล์หลัก
แต่ไม่สามารถแตกไฟล์ออกมาได้ เพราะว่าการแตกไฟล์
ก็ต้องพึ่งไฟล์หลัก ที่เป็นส่วนที่รวบรวมข้อมูลของไฟล์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

• Webmaster
ผมโหลดมาเรีบบร้อยแล้วครับแต่ไฟล์ที่ 41 มีปัญหาผมกำลังจะโหลดใหม่อยู่ครับ

ถ้ามีปัญหาแค่ไฟล์เดียว ให้ลองใช้วิธี รีสตาร์ท เครื่องใหม่ 1รอบครับ

เพราะไฟล์ที่ผมอัพโหลดให้ สมบูรณ์ดีทุกอย่างครับ (เพราะท่าน Annop โหลดเสร็จแล้ว และรวมไฟล์ได้แล้ว)

ผมโหลดมาเรียบร้อยแล้วครับตามวิธีที่ท่าน fantasy แนะนำครับและไลท์ลงแผ่นเรียบร้อยครับ  [emo19]

ขอบพระคุณมากครับทุกๆท่านที่ชี้แนะและแก้ใขปัญหาให้ครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27