คอมชอบเปิดเองและปิดเอง

Started by เด็กเมืองน่าน, 13 December 2011, 20:40:07

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

เด็กเมืองน่าน

คือเครื่องผม มันชอบเปิดเองครับ เวลาเสียบปลั๊ก หรือตอนนี้ถ้าเปิด UPS มันจะเปิดเอง
แต่มันไม่เหมือนเครื่องอื่นๆ(มั้ง) คือพอมันเปิดเองได้สักพัก สัก 5 วินาที มันก็จะดับ
แต่เครื่องไม่ได้เสียนะครับ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้ใช้แล้ว ทีแรกนึกว่าเป็นที่ power supply
แต่พอเปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอีก เข้าไปใน Bios ในส่วน power ก็ปิดพวก wake on ทั้งหลายหมดแล้วครับ
ก็ยังเป็นอยู่ และก็ลอง load ค่าเริ่มต้นใหม่ ก็ยังเป็นอยู่ บอร์ดผมเป็นของ Lenovo ThinkCentre A55  ครับ แต่คนที่เคยให้บอร์ดตัวนี้ผมมาก็บอกอยู่ว่า "มันจะเทสไฟเวลาเปิดเครื่อง"
จะแก้ไขอย่างไรดีครับเพื่อจะปิดการทำงานในส่วนนี้  ขอบคุณครับ [emo15]

MILD_PLUS

เมนบอร์ดของเครื่อง AIO (All In One) อย่าง Lenovo Think Centre A55  น่าจะถูกออกแบบมาเฉพาะตัว ซึ่งอาจจะไม่เหมือนบอร์ด ATX แบบทั่วๆไป (ผมเดาเพราะไม่เคยใช้เหมือนกัน) เนื่องจากการใช้ไฟก็แตกต่างกัน เนื่องจากเอาทุกอย่างยัดอยู่ในจอหมด ไม่มีหม้อไฟ แต่จะใช้เป็น Adapter แทน พอเราเอามาต่อหม้อไฟเหมือน Desktop อย่างทั่วไป มันก็เลยเมือนกดสวิตช์เปิดเครื่องเมื่อมีไฟเข้าเครื่องครับ

ปล. แต่ใช้ไปในระยาวๆ จะมีปัญหาอย่างอื่นตามมาหรือไม่ คงต้องเสี่ยงเอาเองแล้วครับ (ผมตอบไม่ได้เพราะไม่เคยใช้นั่นเองครับ)

Go Up