# Notification.
Notification

Author Topic: MOM.exe - Application Error ไม่ทราบว่าเกิดจากออะไร และแก้ยังไ&  (Read 30055 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline katoon_27

• VPC Member
  • **
    • View Profile
พอดีว่าทำ Ghost จากอีกเครื่อง  มาลงอีกเครื่อง พอ Ghost เสร็จ (ครื่อง CPU AMD VGA ATI )ลง Driver
พอ Restart เข้าหน้า Windows ปุ๊ป MOM.exe - Application Error ก็โผล่ขึ้นมา ปั๊ป  [emo15]
ตามภาพด้านล่างเลยครับ
ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
ใครพอจะทราบ รบกวนช่วยด้วยครับ  [emo17]

*** ใครพอจะทราบวิธีทำ Ghost all chip,all main .all driver บ้างช่วยแนนำด้วยน่ะครับ ***  [emo35]
ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
จะ Ghost (Clone) Windows อะไรครับ 3.1/95/98/ME/XP/Vista/Seven ถามแต่ปัญหา..แต่ไม่มีรายละเอียดแล้วท่านผู้รู้ในนี้จะตอบได้อย่างไรละครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ขอบคุณครับท่าน Microsoft พอดีรีบ  [emo10] คิดว่าหมวดที่เลือกก็น่าจะไม่ค่อยถูกสักเท่าไหร่ ใจจะเลือก ลงหมวด ปัญหาซอฟท์แวร์ แต่มือไวกดลง หมวด บทความที่น่าสนใจ  [emo10]

จะ Ghost (Clone) Windows อะไรครับ 3.1/95/98/ME/XP/Vista/Seven ถามแต่ปัญหา..แต่ไม่มีรายละเอียดแล้วท่านผู้รู้ในนี้จะตอบได้อย่างไรละครับ

Ghost Windows 7 ครับ
ขอบคุณครับ

• Webmaster
ถ้าเป็น Windows 7 ศึกษาได้จากที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/4366

ปล. ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมย้ายให้ก็แล้วกันครับ

ขอบคุณครับท่าน Microsoft พอดีรีบ
ปล.2 ผม MILD_PLUS ครับ  [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
พอดีว่าทำ Ghost จากอีกเครื่อง  มาลงอีกเครื่อง พอ Ghost เสร็จ (ครื่อง CPU AMD VGA ATI )ลง Driver
พอ Restart เข้าหน้า Windows ปุ๊ป MOM.exe - Application Error ก็โผล่ขึ้นมา ปั๊ป  [emo15]
ตามภาพด้านล่างเลยครับ
ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
ใครพอจะทราบ รบกวนช่วยด้วยครับ  [emo17]

*** ใครพอจะทราบวิธีทำ Ghost all chip,all main .all driver บ้างช่วยแนนำด้วยน่ะครับ ***  [emo35]
ขอบคุณครับ

MOM.exe เป็น  Utility ของ ATi ครับ

ลอง  Uninstall Driver ของ ATi ออกให้หมด 
รีสตาร์ทเครื่องแล้วลองโหลด  Driver ตัวใหม่ล่าสุดมาลงก่อนครับ ที่นี่  [emo04]

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=5605.0

Offline ans58670

• Webmaster
เห็น ATi มีปัญหาเรื่อง Ghost แล้วติดที่ MOM.exe มาหลายรายแล้ว ลองถอน Driver ของ ATi ออกแล้วลงใหม่

หากจะ Ghost ไปใช้เครื่องอื่น...คำแนะนำคือให้ใช้ Sysprep แบบมาตรฐานที่มีให้ใน Windows 7 กับต้นแบบก่อนจะ Ghost ซึ่งอยู่ที่...

ซึ่งการทำ Sysprep แล้วใช้ Generalize ก็คือการทำให้ใช้ได้แบบ All Chip, All Main อย่างที่ถาม...

ส่วนพวก All Driver ก็คือการหา Package ของ Driver ที่ให้ Download กันออกเกลื่อนมารวมกันเอาไว้แล้วให้ Windows เลือกติดตั้งเอาเพราะตอนที่ Windows ทำ detect Device แล้วจะวิ่งหาเอาจากใน Folder ที่กำหนด (inf, driverstore) แล้วก็นำไปติดตั้ง แต่หากใช้ Package พวก All Driver แบบสำเร็จรูปนี่ไม่แน่ใจว่าจะต้องเขียน Script ชื่อ "SetupComplete.cmd" ไปใส่ไว้ใน "Windows\Setup\Scripts\" หรือไม่?

ตัวอย่างเช่น เราต้องการให้ Windows 7 ติดตั้ง dotNetFrameWork 4 (NetFW4) ให้โดยอัตโนมัติ ก็เอา File ติดตั้งของ NetFW4 ที่ชื่อ "dotNetFx40_Full_x86_x64.exe" ไปไว้ในที่ใดที่หนึ่ง สมมุติว่าที่เดียวกับ SetupComplete.cmd ก็จะได้ Script เป็น

................................................
@echo off
(เปิด Command Prompt แล้วให้ปิด echo)

powercfg -h off
(ให้ปิด Hibernate...เพราะเปลืองที่)

c:\Windows\Setup\scripts\dotNetFx40_Full_x86_x64.exe /q /norestart
(ให้ติดตั้ง NetFX4 จาก File ที่กำหนดแบบ quiet mode และไม่ต้อง restart เครื่อง)

IF EXIST "%systemroot%\setup\scripts\*" (
(ถ้ามีอะไรอยู่ใน Folder ชื่อ scripts แล้ว ให้...)

DEL /F /Q /S "%systemroot%\setup\scripts"
   (ลบทุกอย่างใน Folder ชื่อ scripts)

RD /S /Q "%systemroot%\setup\scripts"
   (ลบ Folder ชื่อ scripts ทิ้งเสีย...เพื่อทำลายหลักฐาน)

)
(จบคำสั่ง IF)

exit
(ออกจาก Command Prompt)
....................................................

ที่เหลือต้องไปศึกษาเพิ่มเติมเอาเอง [emo02]

• **
หากจะ Ghost ไปใช้เครื่องอื่น...คำแนะนำคือให้ใช้ Sysprep แบบมาตรฐานที่มีให้ใน Windows 7 กับต้นแบบก่อนจะ Ghost ซึ่งอยู่ที่...

ตอนที่ทำต้นฉบับลง Windows 7 ก่อนทำ Imag Ghost ก็ไม่ได้ลง Driver ครับ และตอนที่ทำก็ใช้ Sysprep โดยเรียกออกมาจาก Windows แล้วก็เลือกตามรูปด้านล่าง ติ๊กถูกหน้า Generalize เสร็จก็ทำ Image Ghost พอเอาไป Ghost เครืื่องที่เป็นการ์ดจอ ATI ก็ขึ้น MOM.exe อีก  [emo14] งงเลยครับ
ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป[/img]

Offline ans58670

• Webmaster
คงต้องแก้เอาเป็นรายเครื่องแล้วครับ [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
windows ที่ท่านเอามาใช้ เป็นเวอร์ชั่นโมฯหรือดั้งเดิมครับ ถ้าเอาภาพหน้าจอของ System Properties มาลงได้คงจะดี เพราะอาการนี้อาจจะเป็นเพราะมีการดาวน์โหลดเอา windows ที่เป็นเวอร์ชั่นโมฯและได้รวมเอาไดร์เวอร์ต่างๆใส่เข้าไปด้วย ทำให้ในการติดตั้ง windows ก็มีการติดตั้งไดร์เวอร์เข้าไปด้วย

ยังไงก็ลองเช็คดูให้แน่ใจอีกทีว่าใน Windows Task Manager ไม่มีโปรเซสเหล่านี้ทำงานอยู่ครับ
CCC.exe, MOM.exe และ CLIStart.exe  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
เป็น Windows 7 เวอร์ชั่นโมครับ โหลดมาจากเว็ปบิต  เพราะไม่รู้ว่าจะโหลดตัวที่ไม่โมได้จากไหนครับ หรืออาจจะเป็นเพราะเหตุนี้ ตามที่ท่าน Microsoft บอก
ท่าน Microsoft พอจะแนะนำได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

• Webmaster
ดูที่กล่องข้อความส่วนตัวครับ

• **
ขอบคุณท่าน MILD_PLUS  มากเลยครับ (ไม่ลืมชื่อแล้วครับ  [emo08] )
และก็ขอบคุณท่าน microsoft  ท่าน ans58670 ด้วยน่ะครับ ที่เข้ามาช่วยกันตอบ
เดียวเอาไปลองดูแล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไปน่ะครับ
ขอบคุณครับ [emo35]

• **
มารายงานผลครับ
หลังจากที่โหลด Windows มาใหม่ ตามที่ท่าน MILD_PLUS แนะนำ Link นั้น พอเอามาติดตั้ง ก็ติดตั้งได้ปกติ ใส่ User Name มาเรื่อยๆ จนจบ ก็ปล่อยให้ Log on เข้าหน้า Windows ขึ้นจอมืดไม่มี Icon ใดๆ กดอะไรก็ไม่ขึ้น ลองกดปุ่มปิดเพื่อเปิดใหม่ พอเปิดใหม่ก็เป็นหน้าจอมืดครับ ทีแรกก็คิดว่าเป็นที่เครื่อง ก็ลองเปลี่ยนเครื่องดู ก็เป็นเหมือนกัน  พอจะมี Link อื่นสำรองไหมครับ
ขอบคุณครับ

• Webmaster
เอ่...ทำไมเป็นอย่างนั้นครับ [emo15]

ลองตัวใหม่ครับ (ดูในกล่องข้อความส่วนตัวครับ)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูในกล่องข้อความตัวที่ผมส่งไปด้วยครับ ตัวที่ให้ไปจะเป็น retail ในแบบเดิมๆ น่าจะไม่มีปัญหา แต่จะติดหน่อยก็ตรงที่เป็นเว็บนอก การดาวน์โหลดอาจจะทำได้ช้าหน่อยนะ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27