# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเรื่องการมองเห็นram ของ 32และ64 หน่อยครับ  (Read 5734 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline teedermm

• VPC Member
  • **
    • View Profile
ผมอยากถาม 2 ข้อครับ
1.ที่เขาบอกว่ามองเห็นRamไม่ครบ แต่จริงๆแล้วมันใช้งานครบได้ครบ4ไหมครับ
2.ผมram 4 GB จะลงWin7ตัวไหนดี (เห็นเขาบอกว่าwin7 32bitเห็นram 4GB)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1.ที่เขาบอกว่ามองเห็นRamไม่ครบ แต่จริงๆแล้วมันใช้งานครบได้ครบ4ไหมครับ
ไม่ครบครับ ถ้า OS เป็นระบบ 32Bit จะใช้ได้ 3.25GB โดยประมาณครับ

2.ผมram 4 GB จะลงWin7ตัวไหนดี (เห็นเขาบอกว่าwin7 32bitเห็นram 4GB)

ต้องดูที่สเปคเครื่องด้วยครับ หาก CPU ไม่แรงมาก และไม่ได้ใช้งานอะไรเกินกว่าแบบชาวบ้านๆ (ไม่ใช่สำนักงาน) ลงเป็น Windows 7 Home Premium หรือสูงสุดก็ Windows 7 Professional  64Bit ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
  CPU        Intel Core i3-2330M (2.20 GHz, 3 MB L3 Cache)
  Chipset    Mobile Intel HM65 Express Chipset
  Graphic Chip    AMD Radeon HD 6730M (1GB GDDR5)
 Display   Type    14 inch WXGA (1366x768)
 Main Memory
  Memory    4 GB DDR3
 Hard Disk Drive
  Hard Disk    500 GB 5400 RPM
 Optical Disc Drive
  Drive    DVD Writer (Dual Layer Support)
 Web Camera
  Details    1.3 MPixel
  USB 2.0    1
  USB 3.0    2
  Firewire    No
  Display Port    No
  D-Sub/VGA    Yes
  e-SATA    No
  HDMI    Yes
  Card Reader    6-in-1 card reader(SD/MMC/MS/MS Pro/SDXC/SDHC)
  Express Slot    No
  Finger Print    No
 Connection
  Wireless Lan    802.11b/g/n Wireless
  Bluetooth    Yes
  LAN    Yes
  Modem    No
 Battery
  Details    Li-ion 6 Cells Battery

• Webmaster
แนะนำเป็น Windows 7 Professional  64Bit ครับ (ผมก็ใช้อยู่) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ครับ

แต่ผมจะเอาไว้เล่นเกมด้วยอะครับ
เห็นเขาบอก 64bit มันกินแรมเยอะมาก
และโปรแกรมยังไม่คอยsupport
กลัวเล่นเกมแล้วกระตุก

• Webmaster
ครับ

แต่ผมจะเอาไว้เล่นเกมด้วยอะครับ
เห็นเขาบอก 64bit มันกินแรมเยอะมาก
และโปรแกรมยังไม่คอยsupport

ไม่จริงทั้งหมดครับ เป็นบางเกมที่เก่าๆมากแล้วครับ

แสดงว่ายังเป็นวัยรุ่นอยู่ และยังต้องเล่นเกม แนะนำแบบแจ่มๆก็เป็น Windows 7 Home Premium 64Bit ครับ (เร็วแรงสำหรับเล่นเกม กินแรมน้อย ใช้ทรัพยากรน้อยครับ) [emo01]

• **
เราลง windows 7 32bit แล้ว fix ให้มันเห็นram ไม่ดีกว่าหรอครับ
หรือ 64 เล่นลื่นกว่า 32

• Webmaster
การ Fix เป็นการหลอกให้วินโดวส์มันมองเห็นและรู้จัก แต่ใช้งานจริงๆผมว่าไม่ได้ผลครับ

แต่ถ้าเป็นห่วงเรื่องเกมและไม่สบายใจที่จะใช้ Windows ที่เป็น 64Bit ก็ลง Windows ที่เป็น 32Bit ก็ได้ครับ เพราะขนาดแรมที่มองเห็น+ใช้ได้ประมาณ 3.25GB ก็เหลือๆสำหรับเกมที่มีอยู่ในตอนนี้แล้วครับ [emo02]

ปล. จากที่ดูตัว CPU ที่ใช้แล้ว เครื่องนี้เป็น Notebook ใช่ไหม? ครับ

ผมขออนุญาตย้ายเข้าห้อง Notebook นะครับ

• **
ใช่ครับ
ถามครั้งสุดท้ายละครับ
ขอโทษด้วยนะครับที่ถามมาก ผมไปอ่านจากหลายๆเว็บบางคนบอกลงเล่นแล้วกระตุกบางคนก็บอกลื่น บางคนบอก32bitลื่นกว่าเลยไม่แน่ใจ

ผมจะเอาไปเล่น Battlefield 3 ครับ
สเปคขั้นสูงของเกมแต่ไม่รู้ของ window อะไร 7 Xp หรือ Vita
CPU    Intel Core i5-2410M (2.30 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)
VGA-Nvidia    nVidia GeForce GTX 560M (1.5 GB GDDR5)
VGA-AMD    AMD Radeon HD 6850M (1 GB GDDR5)
RAM    4 GB DDR3
Hard Disk Space    15 GB

อยากรู้ว่าลง 64 bit ที่พี่บอกจะเล่นได้ไหมครับ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

• Webmaster
ถ้าจะเอาไปเล่นเกมที่บอกมา เหนื่อยครับ การ์ดขอ HD 6730M ยังไงก็กระตุก+ร้อน+ทำให้เครื่องพังเร็ว ถ้าจะเล่นเกม Battlefield 3 เอาแบบลื่นๆ สบายๆ ต้อง PC ครับ

ถ้าจะเอามาเล่นเกมพวกนี้ (สำหรับ Notebook) ต้องเครื่องระดับนี้ขึ้นไปครับ http:///notebook/3139-MSI-GX660.html

• **
ปรับ low ครับ

ลืมคิดเรื่องความร้อนไปเลย เดี๋ยวพังไวอีก

• Webmaster
ใช่ครับ
ถามครั้งสุดท้ายละครับ
ขอโทษด้วยนะครับที่ถามมาก ผมไปอ่านจากหลายๆเว็บบางคนบอกลงเล่นแล้วกระตุกบางคนก็บอกลื่น บางคนบอก32bitลื่นกว่าเลยไม่แน่ใจ

ผมจะเอาไปเล่น Battlefield 3 ครับ
สเปคขั้นสูงของเกมแต่ไม่รู้ของ window อะไร 7 Xp หรือ Vita
CPU    Intel Core i5-2410M (2.30 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)
VGA-Nvidia    nVidia GeForce GTX 560M (1.5 GB GDDR5)
VGA-AMD    AMD Radeon HD 6850M (1 GB GDDR5)
RAM    4 GB DDR3
Hard Disk Space    15 GB

อยากรู้ว่าลง 64 bit ที่พี่บอกจะเล่นได้ไหมครับ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

ถ้าเป็นตระกูลการ์ดจอ GTX 560M ก็จะเป็นประมาณนี้ครับ > http:///notebook/3917-MSI-GT683.html

จะใช้ Windows อะไร ก็เล่นได้ทั้งนั้นสำหรับเกมนี้ครับ

Offline แมน

ลองเช็คดูครับว่าเครื่องคอมพ์เราซัพพอร์ตเกมส์หรือไม่ที่เวบนี้ครับ
Can you run it
http://www.systemrequirementslab.com/cyri/

จะมีช่องให้กรอกชื่อเกมส์ที่ช่องด้านบนหรือถ้ากลัวพิมพ์ชื่อเกมส์ไม่ถูกต้องก็เลือกรายการตามลิสต์ที่เวปมีมาให้ที่ช่องด้านล่างได้ครับ รอสักครู่เวบจะประมวลผลแล้วแจ้งเองว่าสเปคของเกมส์ แต่ละอย่าง ซีพียู/แรม/ฮารด์ดิสก์/การ์ดจอ ต้องการอะไร แล้วสเปคเครื่องเราแต่ละอย่างเป็นอะไรพอสำหรับเกมส์นี้หรือไม่

ปล. ต้องมี Java Runtime Environment ติดตั้งในเครื่องก่อนนะครับ ถ้าไม่มีเวบเขาจะแจ้งให้เราติดตั้งอัตโนมัติครับ
ครูคอมพ์บ้านนอก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27