# Notification.
Notification

Author Topic: ขอวิธีใช้ Adobe Illustrator cs5  (Read 8097 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wInE RO

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ขอวิธีใช้ Adobe Illustrator cs5
« on: 08 December 2011, 19:37:46 »
ผมต้องการที่จะออกแบบสติ้กเกอร์รถครับ แต่ไม่รู้จะใช้ยังไง ขอตั้งแต่ วาด ชิ้นส่วน รถ

นำกราฟฟิคมา ใส่ นำรูป มาใส่ ตัดส่วนเกินออก เอาง่ายๆ ต้องการแบบละเอียดยิยเลยครับ [emo03] [emo03]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ขอวิธีใช้ Adobe Illustrator cs5
« Reply #1 on: 08 December 2011, 20:00:08 »
ปกติสิ่งเหล่านี้เราต้องไปเรียนมานะครับ เหมือนอย่างผมที่เป็นสถาปนิก ผมต้องไปเรียนทางด้านสถาปัตยกรรมศาสตร์ ตอนที่เรียนจบ ม.ศ.5 (สมัยนั้นเป็นแบบนี้) เรียนสายวิทย์ตั้งแต่ ป.1-ป.7 แล้วเรียนต่อ ม.ศ. 1-5 จากนั้นก็สอบ Entrance เข้ามหาวิทยาลัยเรียนอีก 4-5ปี แล้วแต่สาขา/วิชาที่เลือกครับ

แต่หากเราจะมาเรียนรู้ด้วยตัวเอง (ศึกษานอกโรงเรียน) เราต้องมั่นฝึกฝนเอาครับ (แต่ไปสมัครงานที่ไหนเขาไม่รับ เพราะไม่มีใบประกาศนียบัตร) ทำได้เพียงประกอบอาชีพส่วนตัวครับ

ลองศึกษาได้จากที่นี่ครับ > http://www.webthaidd.com/illustrator/?page=2
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
Re: ขอวิธีใช้ Adobe Illustrator cs5
« Reply #2 on: 08 December 2011, 20:03:35 »
เป็นพระคุณอย่างสูง  [emo05]

แต่ว่า เพิ่ง เรียนถึง movie maker คนละทางเลย 55  [emo03] [emo03]

Offline แมน

« Reply #3 on: 08 December 2011, 20:20:32 »
เข้า Google พิมพ์คำว่า "คู่มือการใช้ Adobe Illustrator" หรือ "เทคนิคการใช้ Illustrator" ครับ แล้วในตัวเลือกทั้งหลายแหล่ที่ออกมา ก็เลือกโหลด ตัวที่เป็น pdf หรือ doc ครับ ผมเองก็ใช้หลักการนี้เวลาจะหาคู่มือโปรแกรมต่างๆ มาสอนนักเรียน ประยุกต์ใช้เอาครับเป็น "Tips Illustrator" หรืออาจจะใส่เงื่อนไขโดยบวกเครื่องหมายบวกแล้วใส่เวอร์ชั่นที่เราต้องการลงไปด้วย แต่ผมว่าให้เลือกเวอร์ชั่นที่เก่ากว่าดีกว่านะ เพราะเวอร์ชั่นเก่ากว่าจะใช้ยากกว่าแล้วพอเราไปใช้เวอร์ชั่นสูงกว่าเราจะได้มีพื้นฐานแน่นๆ ตอนเรียนผมใช้ Photoshop 5.0/5.5 กว่าจะแต่งรูปให้ได้สวยต้องเข้าไปหลายขึ้นตอนเลยไม่ง่ายเหมือนพวกปัจจุบันที่เป็นตระกูล CS
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline day2010

« Reply #4 on: 09 December 2011, 11:40:36 »
เรื่องใช้ Illustrator นี่นะครับ ต้องขยันฝึกฝนและหาคู่มือจาก google และดูแบบที่เราชอบจากเน็ตแล้วลองลงมือทำดูครับ วิชาพวกนี้ต้องใช้ทักษะครับ ขยันฝึก ขยันดู และลงมือทำครับ ( ผมเริ่มใช้ตั้งแต่ Illustrator 10 Photoshop 7 ครับ) เก่าแต่ดีครับ  [emo05] [emo05] [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 09 December 2011, 17:29:29 »
ผมก็ใช้หลักวิชามั่วเพื่อเรียนรู้ [emo10]
ผมเริ่มใช้ Photoshop กับ Illustrator รุ่น 3 ล่าสุดก็ใช้แค่รุ่น 6 เท่านั้นเอง
ส่วน CS ยังไม่เคยลองเล่นเลย [emo10]

สำหรับวิธีเรียนรู้ ก็ตามที่ท่านอื่น ๆ แนะนำนั่นแหล่ะครับ
แต่การเรียนรู้ผมก็เห็นด้วยกับท่านแมน ที่ว่า ให้เรียนรู้โปรแกรมรุ่นเก่า ๆ
เพราะมันยากกว่า และทำให้เรารู้หลักการทำงานได้ดีกว่า
ส่วนรุ่นใหม่ ๆ นั้น เน้นง่าย และรวดเร็ว มันทำให้เราไม่ค่อยจดจำครับผม

เหมือนกับเมนบอร์ด ที่สมัยนี้ แต่ละช่อง มีสีแยกกันชัดเจน
ทำให้ดูง่าย และไม่ผิดพลาด (แต่ก็ยังจะมีคนต่อผิดอยู่อีก)
มันก็เลยทำให้คนรุ่นใหม่ไม่ค่อยจดจำสิ่งเหล่านี้
ต่างกับสมัยก่อนที่ช่องต่อต่าง ๆ เป็นสีดำทั้งหมด
จึงต้องจดจำว่า ช่องไหนใช้กับอุปกรณ์ตัวไหน

• Email
« Reply #6 on: 09 December 2011, 20:39:41 »
ขอบคุณทุกคนมากๆครับที่ช่วยผม

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27