# Notification.
Notification

Author Topic: งานเข้าซะแล้ว โน้ตบุ๊ค Compaq CQ40 จอฟ้า  (Read 6056 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
Compaq CQ40-104AX
AMD Turion X2 (ทุเรียน 2 [emo11]) @2.0G
Memory 2G/667
HDD 160

เพื่อนรุ่นน้องเอาเครื่องมาให้ลง XP ใหม่
ซึ่งตอนที่เปิดดูก็มี XP SP3 อยู่แล้ว แต่มันเอ๋อ ๆ บูตเครื่อง กว่าจะใช้งานได้เกือบสิบนาที [emo12]
ก็เลยตัดสินใจโกสเก็บไว้ก่อน
แล้วเอาแผ่น XP ที่ทำเอง (เคยลงมาหลายรุ่นแล้ว ไม่มีปัญหา) มาติดตั้ง
ผลก็คือ ตอนที่กดให้บูตจากแผ่น เพื่อรอติดตั้ง ใช้เวลาเกือบห้านาที หลังจากนั้น จอฟ้า

ลองเอาแผ่นที่เคยโหลดมาเก็บไว้ ก็เอามาลงกับตัวนี้ มันก็จอฟ้าอีก [emo14]

นาน ๆ เจอ AMD สักที แต่ทุกครั้งก็ทำได้ไม่มีปัญหา
เครื่องก่อนเป็น CQ40 Series แต่รหัสอะไรจำไม่ได้ ก็ยังลง XP ได้

มีใครพอจะมีวิธีแก้ได้บ้างอ่ะครับ จนปัญหาจริง ๆ
... เคยแต่แก้ปัญหาให้คนอื่น นาน ๆ ที จะโดนเข้ากับตัว
ตอนนี้หวังว่าจะมีคนมาช่วยได้บ้าง

ว่าจะเปลี่ยนรหัสสี ให้มันเป็นสีอื่นนอกจากสีฟ้า จะได้ไม่มาหลอนอีก [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเคยลงให้เพื่อน ๆมาเหมือนกัน Compaq CQ40 รุ่นนี้มา 2 เครื่องแล้ว ผมได้รับความช่วยเหลือจากเว็บฯแห่งหนึ่งครับ

ที่นี่ครับ > http://www.zone-it.com/66549

ลองดูก่อน..ผมทำสำเร็จมาแล้วครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ที่เดียวกันเลยท่าน ที่เข้าไปอ่านก่อนหน้าที่จะมาโพส [emo19]

ปัญหาที่เจอส่วนใหญ่ น่าจะมาจาก AHCI mode
แต่ตัวที่เอามาทำ ดันไม่มีเมนู SATA ให้เปลี่ยนนี่สิ [emo12]

ตอนนี้ก็เลยหาโหลด AMD AHCI drivers
เพราะที่บ้านมีแต่ Intel AHCI drivers

ท่าน MILD_PLUS พอมีให้ป่าวอ่ะครับ [emo17]

เพิ่มเติม
ตอนนี้หาไดว์เวอร์ AMD AHCI ได้แล้ว
http://h20000.www2.hp.com/bizsupport/TechSupport/SoftwareDescription.jsp?lang=en&cc=us&prodTypeId=321957&prodSeriesId=3687621&swItem=ob-61695-1&prodNameId=3687622&swEnvOID=1093&swLang=8&taskId=135&mode=3

เดี๋ยวจะลองไปทำแผ่น AMD XP ว่าจะหมู่หรือจ่า หรือจะได้ดาบ [emo06]

ถ้าสำเร็จ จะเอาแผ่นที่ทำไว้มาแจกจ่าย [emo01]

• Webmaster
ที่ผ่านมาก็เป็น Intel ทั้งหมดเลยครับ ถ้าผมเจอ AMD ก็คงงานเข้าอีกเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยแก้ปัญหานี้เลยครับ ถ้าเจอลิ้งค์โหลดแล้ว ก็คงจะผ่านได้แล้วครับ และผมก็จะถือโอกาสนี้เก็บลิ้งค์เอาไว้ใช้ หากเจอ AMD ขึ้นมาจริง ๆจะนำมาใช้ครับ ...  สู้ ๆครับท่าน [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ทำไม่เป็นเลยครับขอมาเอาใจช่วยท่านนะ [emo17]

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
เหมือนท่าน chaiwut ครับ !!!
 [emo01] [emo01] [emo01]

• N/A
ทำไม่เป็นเลยครับขอมาเอาใจช่วยท่านนะ [emo17]

เหมือนท่าน chaiwut ครับ !!!
 [emo01] [emo01] [emo01]

เดี๋ยวจะ เอาใจใส่เครื่อง เพื่อทำให้สำเร็จละกันอ่ะท่าน
เพราะถ้าไม่ทันพรุ่งนี้ คงได้โกสของเก่าใส่แน่ ๆ
แล้วปัญหามันก็จะแก้ไม่ได้ เสียชื่อแน่ะ [emo12]

• N/A
มารายงานความคืบหน้า...

หลังจากที่ลองโมฯแผ่น จับ AMD AHCI ใส่ XP Original
ก็ได้จอฟ้าอีกแบบนึงมาแทน [emo06]
คือ ติดตั้งได้แล้ว [emo01] [emo01] [emo01]

เดี๋ยวไว้ทดสอบอีกสักหน่อย จะเอาไปปล่อย
อาจจะเอามาให้สมาชิกที่นี่โหลดด้วย ถ้ามีทางอัพนะ [emo02]

งานชิ้นแรกเลยนะเนี่ย ที่ทำ AMD AHCI
ปรกติทำแต่ Intel AHCI

• N/A
ในที่สุดก็ทำสำเร็จ [emo01] [emo01] [emo01]

เดี๋ยวลงโปรแกรมปลีกย่อยอีกไม่กี่ตัว
แปดโมงเช้าคงได้นอน [emo18]

• Webmaster
มารายงานความคืบหน้า...

หลังจากที่ลองโมฯแผ่น จับ AMD AHCI ใส่ XP Original
ก็ได้จอฟ้าอีกแบบนึงมาแทน [emo06]
คือ ติดตั้งได้แล้ว [emo01] [emo01] [emo01]

เดี๋ยวไว้ทดสอบอีกสักหน่อย จะเอาไปปล่อย
อาจจะเอามาให้สมาชิกที่นี่โหลดด้วย ถ้ามีทางอัพนะ [emo02]

งานชิ้นแรกเลยนะเนี่ย ที่ทำ AMD AHCI
ปรกติทำแต่ Intel AHCI

ผมจะรอโหลดจากท่านครับ...เอาลิ้งค์ไปใส่ไว้ที่ห้อง ดาวน์โหลดพิเศษ ก็ได้ครับ  เดี๋ยวผมเข้าไปดูดมาเองครับ [emo01]

• Webmaster
ในที่สุดก็ทำสำเร็จ [emo01] [emo01] [emo01]

เดี๋ยวลงโปรแกรมปลีกย่อยอีกไม่กี่ตัว
แปดโมงเช้าคงได้นอน [emo18]
โอ้.โห..ถึงเช้าเลยหรือครับ เมื่อคืนผมแค่เที่ยงคืนกว่า ๆก็ไม่ไหวแล้วครับ [emo18] แต่ถ้าทำสำเร็จอารมณ์มันก็เบิกบาน เพราะผลงานดีนะครับ [emo01]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ของผมนอนตี3 [emo14]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27