# Notification.
Notification

Author Topic: คอมพิวเตอร์ไม่เจอ Icon window7  (Read 5633 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ChuJai

• VPC Member
  • *
    • View Profile
วันนี้ผมไปซื้อคอมพิวเตอร์ PC มาทางร้านลง window7 ให้เชคที่ร้าน Icon การใช้งานต่างๆครบแต่พอผมมาเปิดที่บ้านก็เจอแต่หน้าจอเปล่าๆกับภาพพื่นหลังที่สามารถเปลียนได้นอกนั้นไม่มีอะไรเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: คอมพิวเตอร์ไม่เจอ Icon window7
« Reply #1 on: 07 December 2011, 01:08:42 »
ลองคลิกขวาบริเวณพื้นที่ว่างๆบนหน้าจอ แล้วเลือกหัวข้อ View -> สำรวจดูว่ามีเครื่องหมายติ๊กถูกหน้าหัวข้อ Show desktop icons บ้างหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีให้ติ๊กถูกด้วย  [emo04]

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
Re: คอมพิวเตอร์ไม่เจอ Icon window7
« Reply #2 on: 07 December 2011, 10:32:15 »
คลิกขวาดูแล้วครับมันก็ติ้กตามภาพหมดแต่ก็ไม่มี icon ออกมาเลย

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 07 December 2011, 10:44:45 »
เราต้องการ Icon ของอะไรครับ เพราะโดยปกติแล้ว สำหรับ Windows 7 เมื่อลงเสร็จมันจะมีแค่ Icon ของถังขยะเพียงอันเดียวเท่านั้น ไม่เหลือน XP ครับ

จับภาพหน้าจอมาให้ดูหน่อย และมามาด้วยว่าต้องการ Icon ของอะไรครับ

หรือต้องการให้โชว์ My Computer ปรับตามภาพเลยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« Reply #4 on: 07 December 2011, 10:56:08 »
แถบ Start ซ้ายล่างยังไม่มีเลยครับ หรือทางร้านลง window ให้ยังไม่สมบูรณ์

ขอบคุณครับ

• Webmaster
« Reply #5 on: 07 December 2011, 11:02:17 »
มันถูกตั้งให้ซ่อนไว้มากกว่าครับ ลองเลื่อนเมาส์ลงมาตรงขอบจอด้านล่าง ตัว Taskbar มันต้องโผล่ขึ้นมาครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« Reply #6 on: 07 December 2011, 11:10:29 »
ลองกดคลิกซ้ายที่ Change desktop icon แล้วก็ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ ลองเลื่อนMouse ลงไปที่แถบล่างอย่างที่บอกว่า ตัว Start อาจซ่อนอยู่ก็ไม่มีอะไรเลยครับ

• Webmaster
« Reply #7 on: 07 December 2011, 11:21:10 »
ลองคลิกขวาที่หน้า Desktop พื้นที่ว่างๆ แล้วเลือก Porsanalize แล้วมันจะไปภาพแรกที่ผมบอกไปครับ

• *
« Reply #8 on: 07 December 2011, 11:30:57 »
ลองทําแล้วครับก็เข้าไปหน้าแรกแบบพี่ได้แต่พอกด Change desktop icon คลิกซ้ายไปก็ไม่มีอะไรเด้งขึ้นมาเลย

ตอนเปิดเครืองคอมพิวเตอร์มันก็จอดําตลอดเด้งมาอีกทีก็มาหน้าจอ Desktop เลย ไม่มีการโหลด window อะไรเลยครับ งง มาก ว่าจะเอาไปให้ที่ร้านที่ซื้อลงใหม่ดีกว่า

• Webmaster
« Reply #9 on: 07 December 2011, 11:45:46 »
คงต้องเป็นอย่างนั้นแล้วครับ เพราะผมก็เริ่มงงๆไปไม่ถูกแล้วเหมือนกัน เพราะคลิกอะไรก็ไม่มีมาสักอย่าง ไม่รู้ว่าลง Windows 7 ตัวไหนมาให้ บอกทางร้านว่าต้องการ Windows 7 ตัวเดิมๆ จะได้เหมือนกันกับของผมและท่านอื่นๆ เพราะเวลามีปัญหาจะได้แก้ให้ได้ถูกทางครับ [emo14]

• *
« Reply #10 on: 07 December 2011, 11:59:27 »
ขอบคุณครับ ^O^

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #11 on: 07 December 2011, 12:49:22 »
ดูเหมือนมีปัญหาที่ User Profile เนื่องจากการทำ Sysprep ที่ไม่สมบูรณ์ 100% คงมีปัญหาที่ oobe ที่ทำแบบ Auto ไม่ได้ให้ User ใส่เองตอนเปิดเครื่องครั้งแรก โดยให้ Logon เป็นชื่อ Administrator ในครั้งแรก ซึ่งจะไม่มีปัญหาอะไรในการเปิดครั้งแรก แต่เข้าครั้งต่อๆไปจะเป็น User ชื่ออื่นที่อยู่ใน Group ของ Administrator โดยใน Sysprep.xml ที่เป็น Answer File ไม่ได้ให้ "Copy Profile" ให้ User ซึ่งการทำวิธีแบบนี้จะทำให้ผู้ติดตั้งสามารถเปิด Administrator เข้าแก้ไข Computer ของเราได้ แม้แต่จากการ Remote โดยที่เราไม่รู้เลย

ที่บอกมานั้น...อาจจะ...เท่านั้นนะ

อาจลองกด <Ctrl> + <Shift> + <Esc> ให้ขึ้น Task Manager แล้วดูว่าใน Service มี "explorer" ทำงานอยู่หรือไม่?

ถ้าไม่มี ลองสั่งให้ Run Explorer ดูว่าจะเป็นอย่างไร? [emo02]

Offline magicmo

• *
« Reply #12 on: 15 December 2011, 11:30:12 »
 [emo03] [emo03]  ขอบคุณมากๆๆเลยครับ 
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  สวยเซ็กซี่ *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  ใส่สบาย *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  คุณภาพดี *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  สวยโดดเด่น

Offline jacky24

• **
  • Love me love my computer
« Reply #13 on: 15 December 2011, 12:06:19 »
ผมรออ่านผลการแก้ไขอยู่ครับ ช่วยตอบผลการแก้ไขให้ด้วยนะครับว่าตอนนี้ท่านแก้ไขได้แล้วหรือยัง หรือว่าได้นำไปให้ร้านลง windows ใหม่แล้ว เพราะปัญหาที่ท่านเจอนั้นเป็นความรู้เอาไว้แก้ปัญหาในกรณีที่เกิดขึ้นกับผมหรือคนอื่น ๆ ต่อไปครับ ขอบคุณครับ
พูด อ่าน เขียน กันง่าย ๆ เพื่อลดความเข้าใจที่ยุ่งยาก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27