# Notification.
Notification

Author Topic: วิธีใช้ SMC7904BRA2 ที่ไม่มี Wireless ต่อกับ DIR-600 ให้ใช้ Wireless ได้  (Read 4433 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Annop

• VPC Member
    • View Profile
ติดค้างท่าน MILD_PLUS มานาน ไม่ว่างมาตอบให้เลย
มัวแต่ไปดื่มกินจนเวลาหมด ว่าจะทำแบบยากมาเสนออีกวิธีนึง
ตอนนี้เอาแบบง่ายก่อนละกันนะท่าน วิธีเดียวก็พอ

เริ่มจาก SMC7904BRA2 ที่ท่าน MILD_PLUS ใช้งานได้อยู่แล้ว
แต่ไหนไหนก็เอามาลงด้วยเลย

ทุกตัวผมมักจะเริ่มจาก Reset ก่อนเลยครับ (คงรู้วิธี Reset กันนะครับ)
ยีห้อ SMC มักใช้ Network 192.168.2.XXX
ฉนั้นเมื่อต่อเสร็จแล้ว คือเอาสายโทรศัพท์เสียบที่ช่อง ADSL
แล้วเอาสาย LAN เสียบเข้าที่ LAN1 - LAN4 สักอันนึงอันไหนก็ได้
สาย LAN อีกข้างนึงก็เอาไปเสียบ คอมพิวเตอร์ หรือ Notebook ก็ได้ตามชอบ

เปิด IE หรืออะไรก็ได้ที่ใช้คล้ายๆกันแล้วพิมพ์เลยครับ http://192.168.2.1 แล้วกด Enter
ใส่ Password โดยปรกติจะใช้ smcadmin แล้วควรจะได้ตามภาพดังนี้

หน้าแรก 1. Getting Started ก็ Next ไป

2. Time Zone จะแก้เป็น Bangkok ก็ได้ แล้ว Next ไป

3. Parameters Setting อันนี้ตัวใครตัวมันคือแล้วแต่ ISP ที่ท่านใช้
ตามตัวอย่างก็เป็นของ ToT หละครับ แล้ว Next ไป

4. Summary ก็ตรวจสอบว่าใส่ค่าถูกต้องไหม ถ้าถูกต้องแล้วกด FINISH เป็นอันเสร็จ

เป็นหน้า Status ไว้ดูทั่วๆไป เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วเวลา Login ก็จะขึ้นหน้านี้

หน้านี้เอาไว้ดูรายละเอียดต่างๆ เข้าไปที่ ADSL แล้วคลิ๊กที่ Status
เอาแค่นี้ละกันครับ ใช้งานได้แล้วเหมือนกับที่ท่าน MILD_PLUS ใช้อยู่เดิม

ต่อไปจะต่อ DIR-600 ให้ใช้ Wireless ได้แล้วครับ เอาแบบง่ายนะครับ

เริ่มก็ Reset อีกหละครับ แล้วเอาสาย LAN เสียบเข้าที่ LAN1 - LAN4 อันไหนก็ได้อีกตามเคย
สาย LAN อีกข้างนึงก็เอาไปเสียบ คอมพิวเตอร์ ตัวเดิมหรือตัวใหม่ก็ได้
ถ้าตัวเดิม ถอด SMC ออกแล้ว Boot เครื่องใหม่ด้วนะครับ
เนื่องจาก DIR-600 ใช้ Network 192.168.0.xxx คนละอันกับ SMC นะครับ
เปิด IE แบบเดิมแล้วพิมพ์เลยครับ http://192.168.0.1 จะขึ้นหน้า LOGIN ตามภาพ

ใช้ Username admin และ Password ปล่อยว่างไว้ แล้วกด Log In

ที่ Tab SETUP เลือก Internet Setup โดยปรกติมันจะเลือกไว้แล้ว
เลือนลงมาหน่อยจะเห็น Manual Internet Connection Setup

เลือกเลยครับแล้วจะได้หน้าที่จะ Set Access Point Mode

ให้ติ๊กที่ Enable Access Point Mode

เมื่อติ๊กแล้วก็ Save Setting เลยครับ เมื่อ Save เสร็จจะมีข้อความดังนี้

คือต่อแต่นี้ DIR-600 จะทำตัวเป็น Access Point Mode แล้วใช้ IP ที่มาจาก DHCP Sever
จะเห็นว่าที่ คอมพิวเตอร์ หรือ Notebook ตอนนี้ไม่สามารถติดต่อกับ DIR-600 ได้แล้ว

เอาใหม่ครับ ตอนนี้จะต่อ SMC7904BRA2 กับ DIR-600 แล้วใช้เป็น Wireless

เอาสาย LAN เสียบเข้าที่ LAN1 - LAN4 อันไหนก็ได้
ของ ทั้ง SMC7904BRA2 กับ DIR-600 ล่ามมันไว้ด้วยกันเลยครับ
แล้วลองเอาสาย LAN เสียบเข้าที่ LAN1 - LAN4 ที่เหลือของ DIR-600
สาย LAN อีกข้างนึงก็เอาไปเสียบ คอมพิวเตอร์ หรือ Notebook ที่จะทดสอบ
ลองเลยครับต่อ Net ดู ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะใช้ Internet ได้แล้ว

ต่อไปก็ลองใช้ Wireless ดูนะครับ แล้วก็เหมือนกัน น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

ส่วนถ้าจะเข้าไป Setup หรือดู Status ต่างๆของทั้ง 2 ตัวก็ใช้ดังนี้

SMC7904BRA2 ใช้เหมือนเดิมคือ http://192.168.2.1
ส่วน DIR-600 จะเปลี่ยนใหม่แล้วเพราะรับ IP มาจาก SMC ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นอะไร
แต่ก็เดาได้ครับ คือตอน Setup SMC ครั้งแรก คอมพิวเตอร์รับ IP 192.168.2.100
มาจาก SMC แล้ว พอต่อ DIR-600 เข้าไปก็น่าจะได้ IP 192.168.2.101
ก็ลองใช้ IE เข้าไปที่ http://192.168.2.101 ดูครับ เข้าได้ไหม
ถ้าไม่ได้ลองเข้าไปดูที่ SMC ก็ได้ครับว่าแจก IP อะไรให้ DIR-600
เผื่อท่านจะต้องเข้าไป เปลี่ยนชื่อ SSID หรือ Security ต่างๆ
สุดท้ายจากการทดสอบ Wireless กับ Windows 7 เวลา Connect จะถาม PIN ของ Router
ก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ กดผ่านไปถ้าไม่ได้ Set Security ของ Wireless ไว้

แล้วจะเอาไปคืนท่าน MILD_PLUS วันงาน เมื่อท่านนำไปใช้ได้แล้ว ค่อยส่งตัวของผมคืนก็ได้ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ขอบคุณท่าน Annop มากครับ ที่สละเวลาทำมาให้ทั้งภาพ/รายละเอียด/SMC7904WBRA2 ที่ให้ยืมมาใช้ตั้ง 6เดือนพอดีเลยครับ (ผมได้รับของมาวันที่ 7/6/54) ผมเซฟเป็นไฟล์ .JPG เพื่อเป็นตำราเก็บไว้แล้วครับ

และเข้าใจว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับอีกหลายท่านในบอร์ดนี้นะครับ

ปล. ตกลงไม่ขายต่อให้ผมหรือครับ จากที่ผมได้ของมาประกันเหลืออีก 1ปี ตอนนี้ก็เหลือประกันอีก 6เดือน (จาก 3ปี) ขายต่อให้ผมไปเลยครับ ท่านใช้มา 2ปี ผมใช้ต่ออีก 1ปีหมดประกัน ผมเสี่ยงเองครับ (หมดประกันแล้วเสีย) ตัดลดราคาเหลือ 1 ใน 3 ของราคาที่ซื้อมา ยุติธรรมดีไหมครับ หรือจะแรกกันไปเลยก็ได้ ของผมยังใหม่อยู่ทั้ง 2ตัวเลย ซื้อมา 2ตัวเกือบๆสี่พันบาทครับ (1 แลกได้ 2) จะได้ไม่ต้องหอบมาให้ผมยังไงละครับ ตกลงไหมครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27