# Notification.
Notification

Author Topic: ทำไงดี หากสัญญาณโทรฯขาดๆหายๆบน Galaxy S2  (Read 21752 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
วันนี้ก็ขอแวะเอาทริคสมาร์ทโฟนมาฝากกันสักหนึ่งทริคครับ เพื่อเพิ่มความคึกคักให้กับห้องเปิดใหม่อย่าง Mobile Application กันสักหน่อย คิดว่าหลายๆท่านที่ใช้สมาร์ทโฟนอย่าง Galaxy S2 คงจะบ่นเป็นเสียงเดียวกันค่อนข้างเยอะพอสมควรนะครับ ว่าทำไมใช้งานเจ้า S2 อยู่ดีๆแล้วไหงสัญญาณหายไปซะได้ เหมือนผมนี่แหละ เพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้ซิม Orange หรือชื่อใหม่ก็ Truemove นี่แหละ กับโทรฯเครื่องเก่าก็ไม่เคยเจอกับเหตุการณ์อย่างนี้แม้แต่ครั้งเดียว

วิธีการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า หรืออาจจะใช้เป็นวิธีแก้ไขแบบถาวรเลยก็ได้ ด้วยการเข้าไปดาวน์โหลดแอพฯฟรีๆที่ชื่อ Signal Reset ใน Android Market มาติดตั้งเพิ่มเติมครับ จะเชื่อมต่อด้วยการรับสัญญาณ Wi-Fi, Wireless หรือ 3G ก็ได้ โดยใส่คีย์เวิร์ดลงในช่องค้นหาว่า Signal Reset ระบบก็จะโชว์ผลลัพธ์ขึ้นมา

พร้อมกับกดปุ่ม ติดตั้ง

กดปุ่ม เปิด โปรแกรมให้เริ่มการทำงาน

ตรงนี้จะมี 5 ตัวเลือกให้เราได้ทำการตั้งค่าครับ

โดยตัวเลือกแรก Service Status จะเปิดให้โปรแกรมเริ่มทำงานตลอดเวลา หากสัญญาณขาดหาย โปรแกรมตัวนี้ก็จะค้นหาสัญญาณและเชื่อมต่อให้ใหม่ทันที (กด 1 ครั้งเพื่อให้แสดงสถานะเป็นสีเขียว)

ปุ่ม Reset Signal จะทำหน้าที่ ค้นหาสัญญาณให้ จะใช้ในกรณีที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมให้ทำงานตลอดเวลา แต่หากสัญญาณโทรฯขาดหาย ก็ให้กดปุ่มนี้

Enable Notification จะทำหน้าที่ คอยแจ้งเตือนข้อความในช่วงวันและเวลาที่สัญญาณขาดหาย

Enable Sound จะทำหน้าที่ แจ้งเตือนเป็นเสียงเตือนของเครื่องที่เราได้ตั้งค่าเสียงข้อความเข้าแบบมาตรฐานเอาไว้ (แต่ตรงนี้ผมจะปิดเอาไว้ เพราะมีข้อความ sms เข้ามาอยู่ตลอดเวลา จะทำให้ต้องยกโทรฯออกมาดูทุกที)

Enable Vibration จะทำหน้าที่ แจ้งเตือนเป็นระบบสั่น

ส่วนใหญ่ผมก็จะกำหนดค่าเอาไว้แบบนี้เลย

ข้อความแจ้งเตือน เมื่อติดตั้งแอพฯ Signal Reset ให้ทำงานตลอดเวลา และบอกสถานะของเวลาที่สัญญาณเครื่องขาดหายไปแล้วแอพฯจะทำการต่อสัญญาณให้ใหม่แบบอัตโนมัติครับผม

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ขอบคุณท่าน microsoft ครับผม
เดี๋ยวจะไปบอกเพื่อน ๆ ที่ใช้แอนดรอยด์ ให้ลงโปรแกรมนี้ จะได้หมดปัญหาคลื่นหาย

ขออนุญาตนอกเรื่องเดียวกันนิดนึง [emo19]
ผมคิดว่าเรื่องสัญญาณหาย น่าจะเป็นเพราะสัญญาณ 3G ในบ้านเรา ยังไม่เป็น 3G ที่คลื่น 2100 น่ะครับ
3G ของ AIS อยู่ที่ 900
3G ของ Dtac และ True อยู่ที่ 850
แต่...
2G (2.5) ของ AIS อยู่ที่ 900
2G (2.5) ของ Dtac และ True อยู่ที่ 1800

ปัญหาก็คือ เมื่อโทรศัพท์เราอยู่ที่จุดที่มีสัญญาณ 3G
สัญญาณมันก็จะย้ายไปอยู่ในคลื่นความถี่ที่แต่ละค่ายเปิดใช้งาน
แต่เมื่อโทรศัพท์เราเคลื่อนที่ไปอีกจุดหนึ่ง ซึ่งไม่มี 3G
สัญญาณมันก็เลยต้องย้ายกลับไปอยู่ในความถี่พื้นฐานของแต่ละค่าย
เท่าที่ผมได้ลองใช้งาน 3G ของทุกค่าย
ปัญหาคลื่นหายมันเกิดขึ้นบ่อย ๆ กับ AIS น่ะครับ
เพราะว่า ความถี่เดียวกัน แต่มันมีสัญญาณทั้งสองแบบ ไม่เหมือนกับอีกสองค่าย ที่ใช้คนละความถี่กัน
ในบางครั้ง ขณะที่กำลังคุยโทรศัพท์ และเคลื่อนที่ไปด้วย (นั่งรถ, เดิน ฯลฯ)
มันก็เกิดปัญหา เช่น ตอนที่กำลังคุยอยู่ โทรศัพท์ได้สัญญาณ 3G แต่พอไปอยู่อีกจุดหนึ่ง ไม่มี 3G
ก็เลยเกิดอาการ คลื่นหาย เครื่องโทรศัพท์ก็เลยต้องทำการเปลี่ยนสัญญาณใหม่
ถ้าโชคดี เครื่องต่อสัญญาณโทรศัพท์ทัน สายก็ไม่หลุด แต่ถ้าไม่ สายก็โดนตัดไปเฉย ๆ
สุดท้ายผมก็เลยแก้ปัญหา โดยปิด 3G ในบริเวณที่ยังมีทั้ง 3G, 2G ปนกัน
เพื่อไม่ให้สัญญาณโทรศัพท์หาย

งานนี้คงได้แต่ภาวนาให้ผู้มีอำนาจ ได้เปิดให้ใช้งานคลื่นความถี่ 2100 โดยเร็ว
พวกเราจะได้ไม่ต้องมาเจอปัญหาจุกจิกรำคาญใจแบบนี้

เปล่าครับ ตอนที่สัญญาณหาย ผมไม่ได้เปิดสัญญาณ 3G เลย และสัญญาณนี้ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ เพราะซิมที่ใช้อยู่นี้สกรีนบนซิมยังเป็นชื่อ Orange อยู่เลย ยังไม่ได้เปิดใช้บริการ 3G เช่นเดียวกัน อีกทั้งก่อนหน้านี้ ซิมนี้ก็ทำงานทั้งบนเครื่อง Siemen, Nokia, HTC และใช้มาประมาณ 9 ปีแล้วก็ไม่เคยมีปัญหาสัญญาณหาย แต่พอมาเจอเจ้า SS นี่แหละ ถึงได้เจออาการนี้ครับดังรูป 8-11 ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ส่วนรุ่น Galaxy S2 จะถูกผลิตออกมาด้วยกัน 2 รุ่น คือ GT-I9100 และ GT-I9100T (กับบทความนี้) รหัส T จะรองรับคลื่น 3G 850MHz ของ Truemove และ Truemove H ได้แน่นอน  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าอย่างนั้น ท่านลองเปลี่ยนซิมใหม่กับทางทรูหรือยังครับ
เพราะบางที ซิมเก่า มันคุยกับเครื่องใหม่ ๆ ไม่ค่อยรู้เรื่อง
ทำให้เมื่อนำซิมเก่าไปใส่โทรศัพท์รุ่นใหม่ บางครั้งสัญญาณก็มา ๆ หาย ๆ
ผมได้ยินปัญหาแบบนี้จากคนที่มาศูนย์อยู่บ่อย ๆ

ส่วนตัวผมเอง เปลี่ยนซิมใหม่ทุกปีเลย [emo05]

ปล. ซิมใหม่ แต่เบอร์เดิม นะครับผม

ตอนที่สัญญาณขาดหาย ผมก็ได้ลองค้นหาใน Google น่ะครับ ถึงได้รู้คำตอบ เพราะมีคนที่ใช้เครื่องรุ่นนี้เป็นกันเยอะ และคิดว่าคนที่เจอกับอาการนี้คงไม่ใช้ซิมเก่าเหมือนผมนะ ส่วนซิมนี้ผมไม่อยากเปลี่ยนน่ะครับ ชอบอนุรักษ์ของเก่า

ส่วนบทความก็แค่อยากจะเอาลงเพื่อให้เกิดความคึกคักบนเว็บบอร์ด ช่วงหลังๆมาผมจะซื้ออุปกรณ์ไอทีอะไร ก็มักจะครุ่นคิดให้มากที่สุด เนื่องจากต้องการหาของที่มีประโยชน์กับเว็บมากที่สุด เพื่อที่จะได้นำเอาทริคความรู้ต่างๆมาฝาก ไม่ได้หวังสิ่งอื่น แม้ว่าซื้อมาด้วยราคาที่จะแพงมากแค่ไหน แต่ประโยชน์ที่จะเกิดกับตัวเองค่อนข้างน้อยก็ตามเท่านั้นครับ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27