ถามปัญหา compaq cq40-301au

Started by toon4166, 30 November 2011, 18:18:38

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

toon4166

อยากจะถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่า nb ของผมรุ่น compaq cq40-301au ตอนเปิดเครื่องจะมีไฟกระพริบที่ cap lock และ num lock เป็นจังหวะๆเท่าๆกัน(ทราบมาว่าถ้ากระพริบ 1 ครั้ง แล้วหยุด และเริ่มกระพริบใหม่วนไปเรื่อยๆจะเป็นปัญหาที่ cpu แต่ถ้ากระพริบ 4 ครั้ง แล้วหยุดและเริ่มกระพริบใหม่วนไปเรื่อยๆจะเป็นปัญหาที่ vga) หน้าจอมืด พัดลมทำงานปกติ แล้วถ้ากด power ค้างไว้เพื่อที่จะดับเครื่องก็ดับไม่ได้ มันเป็นอาการเสียของอะไรครับ

MILD_PLUS

Quote from: toon4166 on 30 November 2011, 18:18:38
อยากจะถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่า nb ของผมรุ่น compaq cq40-301au ตอนเปิดเครื่องจะมีไฟกระพริบที่ cap lock และ num lock เป็นจังหวะๆเท่าๆกัน(ทราบมาว่าถ้ากระพริบ 1 ครั้ง แล้วหยุด และเริ่มกระพริบใหม่วนไปเรื่อยๆจะเป็นปัญหาที่ cpu แต่ถ้ากระพริบ 4 ครั้ง แล้วหยุดและเริ่มกระพริบใหม่วนไปเรื่อยๆจะเป็นปัญหาที่ vga) หน้าจอมืด พัดลมทำงานปกติ แล้วถ้ากด power ค้างไว้เพื่อที่จะดับเครื่องก็ดับไม่ได้ มันเป็นอาการเสียของอะไรครับ

ถ้ากดปุ่ม Power แล้วเครื่องไม่ยอมดับ จะเป็นเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อเลยคือ สาเหตุหลักๆเมนบอร์ดมีปัญหา ไม่ว่าจะเป็นส่วนใดส่วนหนึ่งก็ตามครับ (คงได้เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่)

toon4166

ขอบคุณครับ แล้วพอจะทราบราคามั้ยครับ

MILD_PLUS

Quote from: toon4166 on 30 November 2011, 18:41:07
ขอบคุณครับ แล้วพอจะทราบราคามั้ยครับ

ไม่ต้องเข้าศูนย์ เพราะคงจะแพงหน่อย ให้ลองสอบถามจากร้านซ่อมนี้ดูว่าราคาเท่าไหร่ครับ

ที่นี่ครับ > http://www.88notebook.com/

ปล. หรือจะลองเอาเครื่องไปให้ทางร้านตรวจเช็คดูก่อนก็ได้ ว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ

toon4166

Go Up