ทำไมไดร์ c ของผมลดขนาดลงเรื่อยๆครับ

Started by komkub, 26 November 2011, 08:18:30

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

komkub

จากไดร์ c ของผมเหลืออยู่ 30 GB ตอนนี้ลดลงเรื่อยๆเหลือแค่2 GB คาดว่าคงจะลดลงเรื่อยๆจนเต็มครับ เองครับ พึ่งเป็นมาได้ 2 วันนี้ครับ โปรแกรมผมก็ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มนะครับ พอจะมีวิธีแก้ให้มันกลับมาเหมือนเดิมไหมครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ [emo19] [emo19]

komkub

ตอนนี้ลดลงเรื่อยๆจนเต็มไดร์ c แล้วครับ

komkub

ผมหละงง ครับ ไดร์ c เต็มแล้ว แล้วมันก็เพิ่มขนาดขึ้นเอง ไปอยู่ที่ 4 GB แล้วมันก็ลดลงเรื่อยๆอีกครับ

MILD_PLUS

1. เล่นเกม+ลงเกมหรือไม่ เพราะระบบมันจะเก็บ Save ของเกมไว้ที่ไดร์ฟ C: ครับ

2. ที่บอกว่าลงโปรแกรมไม่มาก ขอดูที่ C:>Program Files หน่อยครับ

3. เปิดใช้งาน System Restore ไว้หรือเปล่าครับ

4. ลองใช้ CClean ช่วยจัดการครับ

ans58670

คาดว่าเป็น Temp File ที่ Address ข้างบน ลองพิมพ์
   %TEMP%

จะเข้าไปยัง Temp Folder ของ User ลองดูขนาดของ Folder นี้ว่ามันเล็กใหญ่ประการใด?

หรือหากตั้ง Pagefile ไว้แบบให้ระบบจัดการให้ เมื่อเปิดบางโปรแกรมที่ต้องใช้ Memory มากๆ จะทำให้ Pagefile มีขนาดใหญ่ขึ้นโดยอัตโนมัติ

เสริมว่า...ปิด Hibernate ก็จะลดขนาด Partition C: ลงได้อีกประมาณ 75 - 100% ของ Memory

ว่าแต่...ใช้ Windows อะไรนี่? [emo02]

komkub

ผมก็ไม่ได้เล่นเกมส์อะไรนะครับ

komkub

Quote from: ans58670 on 26 November 2011, 09:26:21
คาดว่าเป็น Temp File ที่ Address ข้างบน ลองพิมพ์
   %TEMP%

จะเข้าไปยัง Temp Folder ของ User ลองดูขนาดของ Folder นี้ว่ามันเล็กใหญ่ประการใด?

หรือหากตั้ง Pagefile ไว้แบบให้ระบบจัดการให้ เมื่อเปิดบางโปรแกรมที่ต้องใช้ Memory มากๆ จะทำให้ Pagefile มีขนาดใหญ่ขึ้นโดยอัตโนมัติ

เสริมว่า...ปิด Hibernate ก็จะลดขนาด Partition C: ลงได้อีกประมาณ 75 - 100% ของ Memory

ว่าแต่...ใช้ Windows อะไรนี่? [emo02]

ผมใช้ windows xp ครับ แล้วพิมพ์ %TEMP% ตรงไหนครับ

MILD_PLUS

Quoteผมใช้ windows xp ครับ แล้วพิมพ์ %TEMP% ตรงไหนครับ

Start >Run ครับ

คงจะเป็นวินโดวส์ที่โมฯ หรือไปลงธีมมา ให้ลองปิด System Restore ด้วยครับ

komkub

ตอนนี้ลดลงจนเกือบเต็มไดร์แล้วครับ

komkub

คงจะเป็นวินโดวส์ที่โมฯ หรือไปลงธีมมา ให้ลองปิด System Restore ด้วยครับ

แล้วปิด System Restore  ตรงไหนครับ

ans58670

ปิด System Restore...

คำแนะนำเพิ่มเติม...เปิดให้เห็น File ที่ซ่อนเอาไว้ให้หมด แล้วให้ลองดูการเปลี่ยนแปลงของ Pagefile ใน Partition C: ว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลงประการใด [emo02]

komkub

MILD_PLUS

ใส่ถูกเอาไว้ แล้วกด Apply กด OK ปิดมันทุกไดร์ฟครับ

komkub

ตอนนี้ผมก็ปิดตามรูปแล้วครับ ไม่ได้เพิ่มขึ้นเลยครับ ตอนนี้เป็น 0 bytes ครับ

ans58670

ถ้าปิดแล้วยังเป็น ก็ต้องดูการเปลี่ยนแปลงของ Pagefile ตามที่แนะนำ ว่าตอนเหลือที่มากใช้ Pagefile เท่าไหร่ ตอนใกล้เต็มใช้ Pagefile เท่าไหร่? [emo02]

Go Up