# Notification.
Notification

Author Topic: แรม บัค 1333 กับ 1600 ไส่ด้วยกัน ได้ไหมครับ  (Read 40473 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline yakusa0102

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ตอนนี้ผมมี แรม 2G 2ตัว บัค1333  กะ ว่าจะเพิ่ม 4G 2ตัว บัค 1600 ตอนนี้ผมสั่งของไปละ แต่อยากรู้ให้แน่ชัด ว่า ไส่ไปทั้งหมด2G บัค1333  2ตัว  กับ 4G บัค 1600  2ตัว  รวมเป็น 12G ยี้ห้อเดียวกัน  หรือ ไส่ 4G บัค 1600 2ตัว ร่วมเป็น 8G 
ทั้ง2 ที่ผม กล่าวมา อันไหนไส่ละ ดี/แรง กว่ากัน ขอให้ผู้รู้ แนะนำทีครับ ระหว่าง ไส่ 12 บัค ต่างกัน หรือ 8 บัค เดียวกัน 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1. ถ้าใส่แรมบัส 1333 รวมกันกับแรมบัส 1600 ระบบมันก็จะทำงานที่ความเร็วของตัวที่บัสต่ำ 1333 ครับ (ใส่ด้วยกันได้)

2. แรมบัส 1600 เราต้องดูที่เมนบอร์ด/ตัว CPU ว่ามันรองรับหรือไม่ หากระบบรองรับแรมบัส 1333 เราใส่แรมบัส 1600 ระบบมันก็จะทำงานที่ระบบมันรองรับคือบัส 1333เท่านั้นครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
ใช้อยู้ตอนนี้
1.CPU: AMD Phenom ll X6-1090T
2.Mainboard: GA-880GM-USB3
3.Ram: 2GB/2ตัว KINGSTON DDR3/1333 ที่ว่าจะเพิ่ม 4G/2ตัว บัค1600
4.HDD:  1TB
5.VGA:GeForce GTX 560 Ti SOC ยังไม่ได้ไส่ PSUพัง ตอนนี้ใชPSUสำรองอยู่ VGA ON ครับ
http://th.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=3775#ov
6.PSU: PS (FULL) 750W. ITSONAS Winner 80Plus ตอนนี้เสียอยู่ ส่งเครม
http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_test1.php?code=A0039312
ถามเพิ่มเติม อยากทราบ PSU ตัวนี้ จ่ายไฟสเปกนี้ ไม่ใหวเหรอ ครับ VGA กินไฟเกินไปไหม เสียมา 2ครั้งละ ตอนนี้ส่งเครมอยู่เลย

• Webmaster
1. ทั้งตัวเมนบอร์ด และตัวซีพียูรองรับ แรมบัส 1600ครับ ให้เอาแรมตัวใหม่ 4x2=8GB/1600 ใส่ใช้งานดูเลยครับ (โดยเอาแรม 2x2=4GB/1333ออกมาครับ) อาจจะเอามาประกาศขายต่อในห้องขายของในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ

2. เรื่องหม้อไฟไม่น่าเป็นไปได้ ระดับ 750W /80 PLUS Brozne ผมว่าเป็นจังหวะที่เราไปได้ของตัวที่มีปัญหามากกว่าครับ (ประกัน 3ปี แต่เราต้องรอหม้อไฟตอนส่งเคลม เลยใช้เครื่องไม่ได้)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อย่าลืมเข้าไปปรับตั้งค่าในไบออสของเมนบอร์ดให้รู้จักบัส 1600 ด้วยนะครับ (ในกรณีที่ใส่เฉพาะแรมบัส 1600) ไม่งั้นเมนบอร์ดก็จะมองเห็นบัสแรมวิ่งเพียงบัส 1333 ซึ่งเป็น FSB เดียวกันกับ CPU หรือหากใส่แรมบัสต่างกันด้วยกัน ก็ไม่ต้องปรับค่าอะไรครับ (ตั้งเป็นค่า default ได้เลย)  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
ช่วยบอกวิธีทำให้หน่อย นะครับ การปรับค่าไบออส จะได้เข้าไปทำดู
ขอถามอีกหนึ่งคำถามครับผมสั่ง แรมของDDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X แต่ของมันหมด ได้ ของDDR3(1600) 4GB. KingBox 'Aserv' ไม่ทราบว่า มันดีและต่างกันไหมตรับ

• Webmaster
ยี่ห้อนี้ผมยังไม่เคยใช้ (KingBox) แต่เห็นว่าเพิ่งเข้ามาทำตลาดใหม่ เรื่องประกันผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบใหน? LT หรือเปล่า ประกันจากที่ไหน? ก็เอาเป็นว่าใช้ได้ครับ

ลองเอาแรมใส่เข้าเครื่องดูก่อน จากนั้นใช้โปรแกรม CPU-Z รัน ถ้ามันบอกว่า 800 ก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ แสดงว่ามันทำงานที่บัส 1600แล้ว แต่หากมันบอกว่า 666 แบบนี้ต้องปรับตั้งใน Bios อีกครั้งครับ

ปล. เรื่อง OC ของทุกอย่างผมไม่สันทัด และไม่เคยทำเลยครับ กรุณารอท่านต่อไปนะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เข้าไปปรับที่หัวข้อ MB Intelligent Tweaker (M.I.T.) แล้วกำหนดค่าตามรูปด้านล่างนี้ครับ  [emo02]

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ถ้าไม่อยากให้การ์ดจอและฮาร์ดแวร์ตัวอื่นพัง แนะนำให้เปลี่ยน PSU โดยด่วนครับ

เห็นหลายคนแล้ว ที่ใช้ยี่ห้อนี้แล้วระเบิด

Offline Annop

ถ้าไม่อยากให้การ์ดจอและฮาร์ดแวร์ตัวอื่นพัง แนะนำให้เปลี่ยน PSU โดยด่วนครับ

เห็นหลายคนแล้ว ที่ใช้ยี่ห้อนี้แล้วระเบิด

หมายถึงยี่ห้อ PSU ตัวนี้ไม่ดี ใช้แล้วระเบิดหรือครับ
เห็นสเปคก็ดี ตั้ง 750 W 80 Plus ด้วย

Offline ismaell

• Webmaster
บางท่านอาจจสงสัยว่า  เมื่อคืนยังเห็นคำตอบของผมอยู่ที่กระทู้นี้อยู่ แต่ทำไมตอนนี้ไม่มีเสียแล้ว
ซึ่งคำตอบที่ผมได้ตอบไปนั้น เป็นวิธีตั้งค่า  Bios ของเมนบอร์ดยี่ห้อ  Gigabyte รุ่น   P67A-UD3 ให้เห็นบัสแรมเต็มจำนวน ซึ่งผมเป็นวิธีที่ผมเคยทำครับ
ซึ่งคิดว่าคงไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องสำหรับในกรณีนี้  เพราะเป็นบอร์ดคนละรุ่นกัน  เพื่อป้องกันการสับสน ผมจึงลบมันทิ้งไปแล้วครับ  [emo22]

หมายถึงยี่ห้อ PSU ตัวนี้ไม่ดี ใช้แล้วระเบิดหรือครับ
เห็นสเปคก็ดี ตั้ง 750 W 80 Plus ด้วย

บางยี่ห้อก็มีการเอามาติดเครื่องหมายเองก็มีครับ  ถ้าอยากรู้ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนได้  80 Plus ดูที่ชาร์ตนี้ดีกว่าครับ  [emo02]

http://www.plugloadsolutions.com/80PlusPowerSupplies.aspx

• **
    • Email
ขอให้ท่านๆ แนะนำPSUตัวที่ดีและเป็นที่ยอมรับของPCหน่อย ตัวที่รับสเปกนี้ได้
 ใช้อยู้ตอนนี้
1.CPU: AMD Phenom ll X6-1090T
2.Mainboard: GA-880GM-USB3
3.Ram: 2GB/2ตัว KINGSTON DDR3/1333 ที่ว่าจะเพิ่ม 4G/2ตัว บัค1600
4.HDD:  1TB
5.VGA:GeForce GTX 560 Ti SOC

• Webmaster
สเปคขนาดนี้  PSU ขนาด  600 วัตต์แท้ ก็ใช้ได้ แต่มันจะค่อนข้างพอดีไปสักหน่อย  อย่างตัวนี้ครับ

Scythe GOURIKI-III 600W  ราคา  2,250   บาท

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1483

ทางที่ดีเผื่อเอาไว้หน่อยเป็น  700 วัตต์ อย่างตัวนี้ดีกว่าครับ

Scythe GOURIKI-III 700W PLUG-IN  ราคา  2,950  บาท

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1484

• **
    • Email
700 V จะพอเหรอครับ GTX 560 ti soc http://th.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=3775#ov VGAตัวนี้ผลเทสมันกินไฟเยอะนะครับเท่าที่ได้ยินมาครับ ท่านลอง เอาชัวๆไปเลย ชักเท่าไหร่ ที่มันจ่ายไฟไม่ตก นะครับ งั้นท่านลองคำนวน การกินไฟของ สเปกนี้ให้ทีครับเพื่อความ อุ่นใจ ว่าCPU กินเท่าไหร่ VGA กินเท่าไหร่ และอื่นๆ ช่วย ให้คำตอบทีนะครับท่านผู้รู้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Webmaster
Scythe GOURIKI-III 700W  ตัวนี้เหลือๆครับ

Gigabyte GTX 560 Ti SOC กินไฟสูงสุดที่  Full Load ประมาณ  399  วัตต์
ส่วนซีพียูก็กินไฟที่ประมาณ  125 วัตต์
ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ก็กินไฟไม่เยอะ ฉะนั้น 700 วัตต์ก็รับได้สบายครับ  [emo02]

คลิกที่รูปเพื่อขยายได้อีกครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27