# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหา ประหลาดครับ - -  (Read 2671 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tanglove081

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ปัญหา ประหลาดครับ - -
« on: 14 November 2011, 17:38:26 »
ผมซื้อพัดลมใหม่มาติดที่คอม พอเสียบแล้ว เปิดเครื่องเงียบ สนิดเลยครับ พอเอาพัดลมออก มันก็ไม่ติดอีก เงียบเลยครับ ไฟฟ้าลัดวงจร ผมว่าไม่ใช่นะ เพราะผมเสียบ ถููกต้องแล้ว

ตอนนี้ไม่รู้ทำยังไงครับ เพาเวอร์ เสียแน่ๆ  [emo14]

ผมอยากรู้สาเหตุมันเกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณมากๆครับ  [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ปัญหา ประหลาดครับ - -
« Reply #1 on: 14 November 2011, 17:49:55 »
ของมันเสียได้แบบไม่ต้องบอกกล่าว (ยิ่งหม้อไฟชนิดที่ติดเคสมายิ่งเสียง่าย) ลองมาตรวจสอบดูว่าหม้อไฟเสียหรือไม่...ดังนี้ครับ

-ให้หาอุปกรณ์มา อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามภาพที่ 1

-แล้วเอาชุดสายไฟ ชุดที่ใหญ่ที่สุด ที่ต่ออยู่กับเมนบอร์ดออกมา แล้วนำอุปกรณ์เสียบที่ช่องสายไฟสีเขียว+สีดำ (สีดำจะมีหลายเส้นเลือกเส้นไหนก็ได้) ตามภาพที่ 2 จากนั้นเสียบปลั๊กไฟเพื่อดูว่าพัดลมที่ตัวหม้อไฟหมุนหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่หมุนหม้อไฟเสียแล้วครับ)

• **
    • Email
« Reply #2 on: 14 November 2011, 20:41:01 »
แล้วมัน พังได้ยังไง ละครับเนี่ย  [emo14] ผมว่าอาจจะมีอะไรหลวมๆนะครับ
สายไฟชุดใหญ่มันถอดยากมากครับ แถมติดฮาดดิสอีก เอาออกคงยุ่งครับ

พอจะรู้ไหมครับว่าจุดไหนที่ทำให้เพาเวอร์เปิดไม่ติดนะครับ ผมจะได้เช็คทีละจุด

พัดลมผมลองกับเครื่องอื่นก็ใช้ได้ครับ แต่ทำไมพอเสียบเครื่องนี้มันไม่ติดซะงั้นผมคิดดว่าสายไฟอะไรหลวมแน่ๆครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #3 on: 15 November 2011, 02:24:06 »
อาจจะเกิดจากอาการช็อตกับอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่ง แล้วส่งผลให้ไบออสของเมนบอร์ด error แล้วเปิดไม่ติด ยังไงก็ลองถอดถ่านไบออสออก และถอดปลั๊กสายไฟ AC ออกด้วย ทิ้งไว้สัก 1-2 นาที แล้วใส่ถ่านกลับเข้าไป + ลองเปิดเครื่องดูใหม่ครับ

ถ้ายังไม่หาย ก็คงจะต้องลองเอาแปรงสะอาดๆ (ขอขนยาวๆหน่อย อย่างพวกแปรงทาสี ขนแปรงสีเทาๆ) มาปัดตามบริเวณที่มีฝุ่นเกาะ (ทางที่ดี อยากให้ถอดเมนบอร์ดออกมาปัดนอกตัวเคสเลยครับ) แล้วลองใส่กลับเข้าไป ทดสอบเปิดเครื่องดูใหม่ (หรือจะต่อเมนบอร์ดและเพาเวอร์ซัพพลายข้างนอกก็ได้)

เพราะปัญหาส่วนใหญ่ ก็เกิดจากฝุ่นนี่แหละ ตัวดีเลย  [emo02]

Offline Annop

• VPC Member
« Reply #4 on: 15 November 2011, 09:37:05 »
แล้วมัน พังได้ยังไง ละครับเนี่ย  [emo14]

หมายถึงท่าน tanglove081 ทดลองทำตามท่าน MILD_PLUS แล้วหรือยังครับ
ถ้ายังก็อยากให้ลองก่อนนะครับ เป็นการทดสอบว่า Power Supply เสียหรือเปล่า
ต้องถอดสายไฟของ Power Supply ออกจากทุกจุดก่อนนะครับ (จาก HDD จาก Mainboard และอื่นๆ)

ถ้าลองทำตามท่าน MILD_PLUS แล้วพัดลมใน Power Supply หมุนหรือเปล่าครับ
ถ้าหมุน Power Supply ยังไม่เสียครับ ถ้าไม่หมุนก็ไปซื้อ Power Supply มาเปลี่ยนได้เลยครับ

• **
    • Email
« Reply #5 on: 15 November 2011, 19:53:07 »
ใช้ได้แล้วครับผม เพาเวอร์ไม่ได้เสียครับมัน ช๊อต ทำตามท่าน microsoft  บอกใช้ได้แล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับผม  [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27