# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำวิธีซ่อมไฟล์ค่ะ  (Read 3413 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numnim

• VPC Member
    • View Profile
มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วค่ะ(กลัวพี่ๆลุงๆจะเหงาตอนน้ำท่วม..บ้านหนูไม่ท่วมค่ะ [emo06])

คือว่า หนูไปโหลดหนังมาจากเว็ป เว็ปนึง ซึ่งเขาทำมาเป็นpartทั้งหมดมี 4 parแล้วทีนี้ตอนที่เราเอามารวมไฟล์นะคะ

แต่ผลปรากฎว่า มันขึ้นข้อความว่า พาสที่1ไฟล์เสีย เลยรวมไม่สำเร็จ แต่ทีนี้ ลองกลับไปอ่านดู เขามีหมายเหตุว่า

ไฟล์เสียซ่อมได้100% ...แล้วซ่อมยังไงคะหนูไม่เข้าใจรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ..ขอบคุณค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
บอกตรงๆว่าเรื่องซ่อมไฟล์ที่เสีย (ที่ไปโหลดมา) ผมยังไม่เคยทำเลยครับ

ถ้าเสียผมก็จะไปโหลดไฟล์ที่เสียมาใหม่ (ไฟล์ที่ 1) หรือเปลี่ยนที่โหลดไปเลยครับ

แต่ถ้าไฟล์ต้นฉบับมันเสีย (อย่างที่หมายเหตุไว้) แล้วทางผู้ที่อัพโหลดไฟล์นั้นๆ ไม่ได้บอกวิธีแก้ไว้หรือครับ (หรือต้องจ่ายเงินอะไรแบบนี้) [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
หรือหนู  numnim จะลองวิธีนี้ดูก่อนก็ได้นะครับ ที่นี่ > http://www.comsystemshop.com/main/content.php?page=sub&category=15&id=922

และอีกที่หนึ่งครับ > http://forums.mandufamily.com/viewthread.php?tid=1022

ปล. แต่บอกก่อนว่า ผมเองยังไม่เคยลองเลยนะครับ และหากได้ผลเป็นประการใด ก็นำมาบอกกันด้วยนะครับ [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ขอบคุณค่ะ เดียวพรุ่งนี้จะลองดูนะคะ

Offline Hunter

• Global Moderator
ไฟล์ที่ Download มาเป็น RAR ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ
หรือว่ามีไฟล์นามสกุล REV มาด้วยครับ เพราะถ้าคนที่ Upload ไฟล์
เขาทำ .rev มาให้ด้วยเรา เราสามารถ Recover ไฟล์ที่เสียได้ 100% เลยครับ
โดยการ Rename ไฟล์ที่เสีย แล้วลองแตกไฟล์ออกมาใหม่ครับ
โปรแกรม Winrar จะนำข้อมูลไฟล์ .rev มาสร้างไฟล์ใหม่แทนไฟล์ที่เสียไปครับ

เพิ่มเติมครับ
.rev ถ้ามีอยู่ 1 ไฟล์จะสามารถทดแทนไฟล์เสียได้ 1 ไฟล์ครับ
ไฟล์ไหนก็ได้นะครับ แต่ถ้าเสีย 2 ไฟล์ จะกู้ไม่ได้ครับ เพราะต้องมี .rev 2 ไฟล์
ขึ้นไปถึงจะกู้ได้ครับ

** .rev นี่คน Upload ไฟล์ ต้องเป็นคนทำมาให้เรานะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
คิดว่าเป็น RAR เพราะหากมีการบอกว่า File เสียซ่อมได้ 100% อาจเป็นการใส่ "Recovery Record" ลงไปในตัว File แต่ละ Part ตั้งแต่ 3 - 10%

แค่เปิดไฟล์นั้นๆแล้วกด <Alt> + <R> จากนั้นก็ตอบตกลงให้ซ่อมไฟล์ เมื่อได้ไฟล์ใหม่ให้ (มักมีคำว่า "Fix" นำหน้า) ให้แก้ชื่อไฟล์ไปแทนที่ไฟล์เดิมที่เสีย [emo02]

ขอบคุณมากค่ะ..ได้แล้วนะคะ เป็นอย่างที่พี ans58670 บอกเลยค่ะ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มาให้คำตอบนะคะ

[emo35] [emo35] [emo35] [emo35]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27