# Notification.
Notification

Author Topic: คอมโดนฟ้าลงครับ  (Read 7784 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คอมโดนฟ้าลงครับ
« on: 22 October 2009, 17:03:38 »
เรื่องมีอยู่ว่า คอมผมเพิ่งซื้อมา 5 เดือนที่แล้วใช้ได้ปกติดีทุกวัน แต่เมื่อวานกลับบ้านไปคอมเปิดไม่ติด คือว่าฟ้ามันลงแถวบ้านผมครับ ตอนนั้นก็ไม่ได้ใช้คอมนะไปทำงานกลับมา เปิดเครื่องไม่ติืด แต่ปลั๊กไฟไม่ได้ถอดออกครับ คอม โมเ็่ด็ม โทรทัศน์ ไปหมดเลยครับ แต่แปลกครับเป็นบ้านผมบ้านเดียวเอง บ้านอื่นไม่เป็นเลย น่าจะมาจากสายอากาสทีวี

ผมลองเช็คดู supplie ไป บอร์ด ไฟติด แต่เอา supplie ตัวอื่นมาลองไม่ติด น่าจะไปด้วยครับ Hdd 2 ลูกใช้ได้ ที่เหลือยังไม่ได้เช็คเลยครับ
เหมือนว่าโดนถาก ถากครับ แต่อุปกรณ์ภายในไม่ไหม้ครับ  ยังอยู่ในประกันแต่ไม่รู้ว่าจะเีคลมได้หรือเปล่าครับ

อยากบอกเพื่อน ๆ พี่ ๆ เมื่อใช้คอมเสร็จควรที่จะดึงสายไฟต้นขั้วที่เสียบไฟ กับสายโทรศัพท์ ออกด้วยครับ ถ้า tv ก็ดึงสายไฟกับสายสัญญาณด้วยครับ
มันอาจจะป้องกันได้ในระดับหนึ่ง เพราะเราไม่รู้ว่าฟ้ามันจะลงตอนไหน ไม่นี้นอาจจะเป็นแบบผมครับ เซงห่านเลย  [emo11]

ลืมครับ พี่พี่พอจะมีวิธีป้องกันที่ดีกว่าดึงสายไฟ กับสายโทรศัพท์ออกไหมครับ ช่วยบอกด้วยครับไม่อยากให้มันเกิดขึ้นอีกครับ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Re: คอมโดนฟ้าลงครับ
« Reply #1 on: 22 October 2009, 17:37:04 »
ระบบไฟฟ้า ถ้าไม่อยู่บ้าน ให้เอา คัทเอ้า , เซอร์กิตเบรคเกอร์ ลงเพื่อตัดวงจรไฟ้ฟ้าทั้งหมด
ระบบโทรศัพท์ และ สายอากาศทีวี คงต้องใช้วิธีดึงออกอย่างเดียว ครับ

ป.ล. ถ้าต้องซื้อใหม่หมดเปลืองเงินมากเลย เสียใจด้วย ครับ

Offline hunu

• **
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
« Reply #2 on: 22 October 2009, 21:21:31 »
เง้อ คอมผมต้องใช้ดู(ติดตั้งด้วย)กล้องวงจรปิดอ่ะ ถ้าปิดไฟ กล้องก็ไม่บันทึกสิ มีวิธีอื่นอีกไหมน้อ  [emo04]  [emo06]  [emo05]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #3 on: 22 October 2009, 21:42:40 »
การให้ช่างเดินสายดินก็เป็นทางป้องกันที่ดีอีกวิธีหนึ่งครับผลอาจจะไม่ 100% แต่ก็ยังดีกว่าที่ไม่ทำอะไรเลยถ้าหากว่าที่ๆท่านอาศัยอยู่นั้มีฟ้าลงบ่อย

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
« Reply #4 on: 22 October 2009, 23:07:00 »
คงต้องเดินสายดิน และสายล่อฟ้า
เครื่องคอมฯ ก็ต่อ ups และมีรางปลั๊กที่กันไฟกระชาก (อย่างดี)
ส่วนตรงสายสัญญาณโทรทัศน์ เคยเห็นมีตัวกรองสัญญาณที่ใช่ต่อระหว่างสายสัญญาณ กับโทรทัศน์
น่าจะพอช่วยได้สักนิดหน่อยอ่ะนะ
อย่างน้อยก็ทำให้อุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์มันไม่ไหม้ง่ายขึ้น [emo01]

จากที่อ่าน ไม่น่าจะเป็นบ้านที่อยู่ในเขตเมือง หรือในกรุงเทพฯ
เพราะถ้าในตัวเมือง หรือในกรุงเทพฯ จะมีตึกเยอะ และมีสายล่อฟ้ามากมาย เพื่อให้ฟ้าได้มีตัวเลือกเวลาจะผ่าลงมา [emo12]
แต่บางทีก็อาจจะช่วยอะไรไม่ได้เหมือนกัน ถ้าฟ้ามันเบื่อที่จะผ่าลงสายล่อฟ้าเดิม ๆ แต่ดันอยากผ่าลงเสาอากาศโทรทัศน์ [emo11]

Offline yo408

• **
« Reply #5 on: 23 October 2009, 02:28:44 »
อ่านแล้วสยอง ดีนะที่แม่ตีมือแต่เด็กให้ถอดปลั๊กทุกครั้งเมื่อเลิกใช้ ไม่งั้นไฟช๊อตไฟไหม้บ้าน

เคยอ่านเจอในเนต สำหรับทีวีน่ะ มันมีอุปกรณ์อยู่ตัวป้องกันฟ้าผ่า ยี่ห้ออ๊อคโตปุ๊สสี่ ที่แปลไทยว่าปลาหมึกยักษ์อ่ะ
แต่การทำงานจำไม่ได้ว่าทำยังไง ต่อกับอะไรได้บ้าง ลองดูๆนะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #6 on: 23 October 2009, 03:00:25 »
ผมเคยเจอครั้งนึงเหมือนกันกับเรื่องฟ้าผ่านี่ วันก่อนเปิดคอมทิ้งไว้เพราะต้องดาวน์โหลดไฟล์บิท แล้วเกิดฝนตกหนักไฟดับ แต่ดีที่มี UPS สำรองไฟไว้ก็ปล่อยให้คอมใช้ไฟจาก UPS ไปก่อน แต่ ณ เวลานั้นไฟใน UPS กำลังจะหมดพอดีบวกกับฟ้าผ่าหลังห้องด้วย ทีแรกตกใจหมดเลย นึกว่าฮาร์ดดิสต์กับเพาเวอร์ซัพพลายเดี้ยงไปแล้ว เปิดเท่าไหร่ก็ไม่ติด พอไฟมาก็เปิดคอมเช็คอาการต่างๆก่อนเลย เช็คดูอุปกรณ์ต่างๆก็ยังใช้งานได้ตามปกติเลยครับ ถ้าวันนั้นไม่ได้ UPS ป้องกันไว้ สงสัยวันนี้ได้เล่น Core i5 โดยบังเอิญแล้วมั๊งครับ อิอิ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #7 on: 23 October 2009, 03:33:04 »
ผมเคยเจอครั้งนึงเหมือนกันกับเรื่องฟ้าผ่านี่ วันก่อนเปิดคอมทิ้งไว้เพราะต้องดาวน์โหลดไฟล์บิท แล้วเกิดฝนตกหนักไฟดับ แต่ดีที่มี UPS สำรองไฟไว้ก็ปล่อยให้คอมใช้ไฟจาก UPS ไปก่อน แต่ ณ เวลานั้นไฟใน UPS กำลังจะหมดพอดีบวกกับฟ้าผ่าหลังห้องด้วย ทีแรกตกใจหมดเลย นึกว่าฮาร์ดดิสต์กับเพาเวอร์ซัพพลายเดี้ยงไปแล้ว เปิดเท่าไหร่ก็ไม่ติด พอไฟมาก็เปิดคอมเช็คอาการต่างๆก่อนเลย เช็คดูอุปกรณ์ต่างๆก็ยังใช้งานได้ตามปกติเลยครับ ถ้าวันนั้นไม่ได้ UPS ป้องกันไว้ สงสัยวันนี้ได้เล่น Core i5 โดยบังเอิญแล้วมั๊งครับ อิอิ

ต้องเพิ่มคำจูงใจในการซื้อ UPS ว่า
Code: [Select]
นอกจาก UPS จะช่วยปกป้องเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณแล้ว UPS ยังช่วยป้องกันทรัพย์สินในกระเป๋าเงินของคุณ ได้เป็นอย่างดี [emo05]

Offline loxinfo

• **
« Reply #8 on: 23 October 2009, 08:21:03 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #9 on: 23 October 2009, 09:36:32 »
 [emo02] [emo04]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #10 on: 23 October 2009, 20:05:00 »
เครื่องของผมขนาดไม่ได้โดนฟ้าผ่าเลย แต่ก็มีปัญหาซะแล้วครับท่าน ขนาดแค่ 2เดือนเอง ลายนิ้วมือยังไม่ทันจางหาย ไปจากกล่องที่แกะเลยท่าน เดือนแรกก็ HDD ตอนนี้เดือนที่ 2 เมนบอร์ดมีปัญหาซะอีกแล้ว ทุกวันนี้ผมหูชาไปหมดแล้ว เพราะมาเสียเอาช่วงลูกปิดเทอมพอดี เลยต้องใช้เครื่องเก่าเล่นเกมแก้ขัดไปพราง ๆก่อน P4-3.2GHz อายุ 4ปี ก็เลยเสียอารมณ์ ผมก็เลยโดนลูกบ่นกระปอดกระแปด (เป็นพ่อคนมันก็ต้องทนแบบนี้ครับท่าน) [emo12]

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #11 on: 24 October 2009, 20:19:35 »
ส่วนที่บ้านฟ้่าผมลงค่อนข้างจะบ่อยครับเวลาฝนตก เคยนะครับตอนนั้นนั่งพิมพ์งานอยู่ แล้วฟ้ามันลงใกล้ๆบ้านแล้วคอมก็ดับทันทีเลยครับ
เลยรอให้หายฝนตกก่อนครับ แล้วก็ลองเปิดคอมดู เช็คทุกอย่าง (เท่าที่ผมรู้) ก็ปกติดีครับ ...
แล้วก็ยังมีอีกหลายครั้งครับ ฟ้ามันลงไม่ใกล้บ้านเท่าไหร่แต่ UPS ตัดดับไปเลยครับ
แต่ก็ยังอยู่รอดปลอดภัยมาจนทุกวันนี้ครับ  ^_^

ทุกวันนี้พอได้ยินเสียงฟ้าร้องเข้ามาใกล้ๆบ้าน ผมก็ปิดคอมทันทีครับ
เดียวคอยทำงานใหม่ก็ได้ เอาปลอดภัยไว้ก่อนอ่ะครับ

[emo17]

• N/A
« Reply #12 on: 24 October 2009, 21:39:13 »
ที่แถวบ้าน ฟ้าไม่ค่อยลงอ่ะ
ถ้าลง หม้อไฟแถวบ้านก็ระเบิดตูมตาม แทบทุกครั้ง [emo13]

แต่ตอนนี้ เมาส์บลูทูธ Logitech V470 พัง
ดันมาพังวันเสาร์ งานเข้าซะแล้ว
ต้องรอวันจันทร์ ถึงเอาไปส่งเคลมได้
ก็ยังดี ที่มีเมาส์สำรองอีกสามตัว (Logitech มีสาย กับไร้สาย, HP Optical บลูทูธ)
แต่ก็ไม่สะดวกเท่ากับ V470 เพราะว่าตัวสำรอง ไม่ใช่แบบเลเซอร์ซะด้วยสิ [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27