# Notification.
Notification

Author Topic: เรื่องเล่า..ของเช้าวันนี้ SMC7904BRA ขึ้นสวรรค์ไปซะแล้ว......ครับ......  (Read 6929 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
-ครับ...เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อคืนวันที่ 21-10-52 เวลาประมาณ 20.30น. เน็ตฯของผมใช้ไม่ได้ ผมก็เลยต้องเช็คสัญญานกับทางทรูเป็นการใหญ่ ผลสรุปว่าเป็นที่ Router ของ SMC เอง เพราะสัญญานนั้นปกติดีทุกอย่าง กว่าจะหาขอสรุปได้ ก็ปาเข้าไป ห้าทุ่มกว่า ๆ ผมเลยตัดสินใจเอา Modem ของทรูที่แถมมาตอนขอใช่เน็ตฯครั้งแรกมาต่อใช้งานดูว่าเป็นอย่างไร (ดีนะที่เก็บใว้) ลง Driver เสร็จก็ลอง Connect ดู ปรากฏว่าใช้ได้ฮะ ก็เลยมาเล่าให้ฟังครับ

-SMC7904BRA ผมซื้อมาเมื่อวันที่ 29-03-49 หมดประกัน 3ปีแล้ว รวมเวลา 3ปี กับอีกเกือบ ๆ 7เดือน ก่อนที่จะเกิดเสียก่อนหน้านั้นราว ๆ 1เดือน เข้าใช้งานเน็ตจะช้า หลุดบ่อย ได้ความเร็วต่ำ แต่ 1Mbps เอง จากที่เคยได้ 2.6-2.8Mbps ตอนนี้ใช้ Modem BILLION ของทรูที่แถมมาความเร็วได้เต็ม 3Mbps เลยครับ ปัญหาตอนนี้ก็คือ เลยใช้ได้แค่เครื่องเดียวครับ คงต้องไปซื้อ Router มาใหม่มียี่ห้ออะไรบ้างครับ ที่ใช้งานได้นาน ๆ สัก 10ปีนะครับ อิอิ.. พรุ่งนี้จะได้ไปซื้อมาใช้บ้างนะครับ [emo02]

-เดี๋ยวช่วงบ่าย ๆ ก็คงต้องขาดการติดต่อสักระยะ เพราะเจ้าลูกชายกลับจากเรียนพิเศษมา ก็จะต้องมาเล่นเกม Online แล้วเน็ตฯใช้ได้เพียงเครื่องเดียว ก็ต้องถอดไปต่อให้กับเครื่อง PC ของลูก เพื่อให้เค้าเล่นเกมไปก่อน จนกว่าจะซื้อ Router ตัวใหม่มาก็จะใช้ได้ปกติแล้วครับ [emo03]

-ท่านใดที่ใช้ Router SMC7904BRA อยู่ ก็ให้สังเกตุว่า ถ้ามีอาการช้า หลุดบ่อย ได้ความเร็วต่ำกว่าปกติ ก็ให้เตรียมตัวไว้ได้เลย อีกไม่นานคงจะได้เปลี่ยนใหม่แน่ ๆ ครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Billion เป็น Router อยู่แล้วครับ เพียงแต่เมื่อก่อนทาง ทรู แถมมาให้
อาจจะ ยังไม่ได้ตั้งค่าให้เป็น Router Mode อ่านรายละเอียดวิธีทำที่ ...

http://www.astra.co.th/download.php

http://webboard.astra.co.th/viewforum.php?f=5

http://th.billion.com/product/adsl.html#Residential

ป.ล. ของผมใช้ Billion ที่ได้แถมมาตั้งแต่ติดตั้งครั้งแรกเมือ 5 ปีก่อน
ใช้ร่วมกับ Hub/Switch 8 Port เปิดใช้งาน 24 H / 7 D ก็ยังไม่เสีย ครับ

วิธีตั้งค่าให้ Routermodem เป็น Routermode

สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ง่ะ.. เสียใจด้วยนะครับท่าน ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ใช้มาได้ประมาณ 7 เดือนแล้ว ตอนนี้ยังไม่มีงอแงให้เสียตังค์น่ะครับ แต่เคยซื้อยี่ห้อ Zyxel P-660HW ไปให้ลูกค้าทำร้านเน็ต หน้าตาหล่อเหลาเอาการเลยครับ เห็นแล้วอยากได้จริงๆ

http://www.zyxel.com/web/product_family_detail.php?PC1indexflag=20040812093058&CategoryGroupNo=AC5783AE-9475-41AD-BDA5-0997187F44AA
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เราท์เตอร์ Zyxel P-660HW รุ่นตัวสีดำ
ต้องระวังไฟตก ไฟเกิน ฟ้าผ่า ขนาดว่าต่อ UPS ยังทำให้เฟิร์มแวร์พังได้เลย ถ้ากันไฟกระชากไม่ดีพอ
ตัวสีดำรุ่นนี้ เอาไปส่ง Zyxel อยู่บ่อย ๆ ตามสาเหตุที่ว่า
ทางฝ่ายเทคนิคก็บอกมาเหมือนกัน ว่ามีปัญหาบ่อย
ตอนนี้เลยกลายมาเป็นตัวสีขาว ที่มีปัญหาน้อยลง

ถ้าท่านอยากได้รุ่นที่ทน ๆ หาซื้อของ Cisco น่าจะดีกว่า ย้ำกว่า Cisco นะท่าน
ไม่ใช่ Linksys by Cisco --- แบบนี้ไม่ได้ช่วยอะไร [emo08]
แต่ก็ต้องมีเงินทน ๆ หน่อยนะท่าน เพราะราคาเทียบแล้ว มันแพงเอาเรื่อง
เคยขอราคามาอยู่รุ่นนึง ตัวถูก ๆ แค่เราท์เตอร์ 4 ports พื้น ๆ ยังไม่มี Wi-Fi
ก็เข้าไปเจ็ดแปดพัน ยังไม่รวมภาษีเลยอ่ะ [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Cisco ขึ้นชื่อในเรื่องอย่างนี้อยู่แล้ว แต่.. ราคาแพ๊งแพงนะครับเนี่ย 4 พอร์ตธรรมดาปาเข้าไปเกือบ 7-8 พันแล้วอ่ะ  [emo14]  [emo14]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline YOOHOO

• Global Moderator
การนำรูปที่ www.speedtest.net มาแสดงในบอร์ดสามารถ Copy Link แล้วนำมาวางได้โดยตรง ครับ

เมื่อนำ Link มาวางแล้วจะแสดงรูปแบบนี้ ครับ

สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
โอ้ ว้าว !! เนตท่าน YOOHOO ตั้ง 10 เมก เชียวนะนั่น (ของผม 1 เมกเอง เต่ายังแซง)  [emo12]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• Webmaster
ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ ที่สละเวลาเข้ามาให้ข้อมูลกับผมนะครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาซ้ำซ้อนเข้ามาอีกแล้ว ก็คือเมื่อวันที่ 21-10-52 Router เสีย พอมาวันที่ 22-10-52 คอมฯ PC เครื่องใหม่ก็มามีปัญหาอีก เล่นเอามึนไปเลยครับท่าน Router ตัวใหม่ก็ซื้อมาแล้วเป็นของยี่ห้อเดิม เพราะราคาไม่แพงมากพอรับได้เพราะงบมีน้อยนะครับ ใช้ได้ 3ปีเสียก็ต้องยอมละครับ เป็น SMC7904BRA2 ราคา 1,300บาท ยังไม่ได้ Setup เลยครับ เพราะยังไม่มีเวลา และก็ไม่ได้ทำเรื่องพวก Net Work บ่อย ๆ ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่านะครับ และต่อนนี้กำลังเรื้อเครื่องคอมฯ PC เครื่องใหม่อยู่ไม่รู้ว่าเป็นอะไร อยู่ ๆ ก็ดับไปเลย จะเป็นที่เรื่องไฟก็คงจะไม่ใช่ เพราะขนาดผมมี PSU ตัวสำรองอยู่ เก็บเอาไว้เป็นอุปกรณ์เสริม เพื่อตรวจสอบเครื่องที่มีปัญหาเรื่องไป เป็นของยี่ห้อ Silver Stone SST-ST60F ขนาด 600w PSU ตัวนี้ผมเคยเอาไปใช้งานทดสอบการ์ดจอระดับ GTX295 มาแล้ว ผ่านสบาย ๆ เลยครับ เอามาลองใส่ดูเพื่อทดสอบเครื่องของผม ที่ใช้ของ Enermax 535w ก็เป็นเหมือนเดิมคือบู๊ตเครื่องไม่ขึ้น บางครั้งบู๊ตได้แต่สักพักก็ดับ แล้วรีสตาร์ทตัวเองขึ้นมาใหม่ ผมเลยต้องหาสาเหตุเพราะของก็ยังใหม่ ๆ 2เดือนเอง ผมสงสัยเป็นที่ CPU หรือไม่ก็เมนบอร์ดหรือเปล่า เดี๋ยวได้เรื่องจะมาบอกครับ

ปล. ที่เข้ามาได้วันนี้เพราะลูกชายไม่อยู่ เลยสลับสาย Modem มาต่อที่เครื่องผม ถ้าลูกอยู่ก็จะเล่นเกม ผมก็ไม่ได้ใช้ เพราะ Router ยังไม่ได้ติดตั้ง กล่องยังไม่ได้แกะเลยครับ ไม่มีเวลาจริง ๆ ขอปล่ำเจ้าคอมฯเครื่องใหม่ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยมาต่อเรื่อง Router ครับ [emo12] [emo13] [emo14] [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
ช่วยเป็นกำลังใจให้ครับท่าน MILD_PLUS ขอให้หาสาเหตุให้เจอไวไวครับ  [emo01]

• Webmaster
กลับเข้ามาแจ้งความคืบหน้า เรื่อง SMC7904BRA และ SMC7904BRA2 ที่เพิ่งซื้อใหม่มา แทนตัวเดิมที่คิดว่าเสียเรื่องเลยเป็นดังนี้ครับ (เสียหรือเปล่ายังไม่แน่ใจซะแล้ว) เลยเหมือนโดน 2 Jackpot

-Jackpot ที่1 Router SMC7904BRA2 ที่ซื้อมาใหม่ ปรากฏว่าเข้าไปติดตั้ง/ตั้งค่าไม่ได้เหมือนตัวเดิมที่คิดว่าเสียเลย เพราะอาการเหมือนกันทุกอย่าง เพราะเวลาเราซื้อมาใหม่ ๆ /หรือมีปัญหา เราก็สามารถเข้าไปตั้งค่าได้ โดยการพิมพ์ 192.168.2.1 เข้าไปที่ address bar จากนั้นก็จะเข้าหน้าที่ให้เราใส่ Password คือ smcadmin แล้วก็กด Login ระบบก็จะพาเราไปยังหน้าต่อไป แต่นี่ไม่ใช่ครับ คือเปิดเข้าไม่ได้โดยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร สัญญานเน็ตก็ไม่มีปัญหา เพราะใช้กับ Modem ของทรูได้ปกติ พอต่อเข้า Router เครื่องมองเห็นทุกอย่าง ทั้งตัวเก่าและตัวใหม่ แต่ทำการ set ระบบไม่ได้เลยผมมึนอีกรอบแล้วครับท่าน [emo14] เลยมานั่งคิด ๆ ดูว่า หรือของเก่าไม่ได้เสีย เพราะซื้อของใหม่มาก็ปัญหาเดียวกัน เหมือนกันทุกอย่างเลยครับ

ปล. ได้ยินข่าวว่าท่าน microsoft ก็ใช้ SMC7904BRA รุ่นเดียวกับผมเหมือนกัน ลองเอาความรู้มาแชร์ให้ผมหน่อยครับ ว่ามันน่าจะเกิดกับอะไร ท่านลองดูภาพที่ผมพยายามจะเข้าไปตั้งค่าต่าง ๆ ดูซิครับ เป็นแบบนี้ทั้งตัวเก่า และตัวที่ซื้อมาใหม่ ๆ เลย เพราะคิดว่าตัวเก่าเสีย สรุปแล้วผมยังใช้งานไม่ได้เลยครับท่าน

-Jackpot ที่2 ไม่อยากย้ายไปตั้งกระทู้ใหม่ที่บอร์ด software เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องที่อ่านต่อเนื่องกันนะครับ เรื่องนี้ก็คือคอมฯเครื่องใหม่ที่เล่าอาการไปเมื่อเช้านี้ ผมได้ข้อสรุปดังนี้แล้วครับ
1. ผมได้ถอดทุกอย่างที่อยู่บนเมนบอร์ดออกหมด เหลือเฉพาะ CPU ที่อยู่บนเมนบอร์ดอย่างเดียว จากนั้นก็เปิดเครื่อง จากที่เรารู้กันอยู่ว่า ถ้าเปิดเครื่องมาในลักษณะนี้ เครื่องต้องส่งเสียงร้องแน่ ๆ ถ้าเมนบอร์ดยังดี ๆ อยู่ แต่นี่เงียบสนิทเลย CPU+พัดลม CPU ก็ไม่ทำงาน ที่แต่ไฟเกรียร์ของเมนบอร์ด UD3R ติดอยู่ เมนบอร์ดรุ่นนี้จะมีไฟ LED ตอนเปิดเครื่องอยู่ 6ดวง เขียว2 เหลือง2 แดง2 ติดแช่อยู่ทั้ง 6ดวง พัดลมเคส+หม้อไฟทำงานหมด แต่พัดลมของตัว CPU ไม่ทำงาน ผมเลยสรุปฟันธงว่า เมนบอร์ดผมขึ้นสวรรค์ไปอีกแล้ว หลักจากประกอบใช้งานเมื่อวันที่ 7-8-52 ผมซื้อของมาเพิ่มเพียง 4อย่าง และเคลมไปแล้ว 1อย่าง คือ HDD WD 640GB Carvia Blue เมื่อเดือนที่แล้ว [emo12] [emo15]
1. CPU
2. เมนบอร์ด
3. การ์ดจอ
4. แรม
มาครวานี้เป็นเมนบอร์ด แล้วคราวต่อไปจะเป็นอะไร โปรดติดตามตอนต่อไปครับ (หวังว่าคงจะครบของทั้ง 4อย่างหรือเปล่า) โปรดอย่ากระพริบตาครับ [emo12]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ท่าน MILD_PLUS ลองไปตั้งค่าโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดดูละกันนะ

คือว่าต้องไปตั้งค่าโปรแกรมช่วยดาวน์โหลด
ไม่ให้มันจับไฟล์ของไอพี 192.168.x.x (ไอพีเราท์เตอร์)
ไม่อย่างนั้น ต่อให้เปลี่ยนเราท์เตอร์ตัวใหม่ รุ่นเดิม ก็ยังมีปัญหาเช่นเดิมนั่นล่ะท่าน
เพราะว่า SMC ใช้ .exe ในการเข้าระบบเราท์เตอร์
 [emo01]

• Webmaster
ท่าน MILD_PLUS ลองไปตั้งค่าโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดดูละกันนะ

คือว่าต้องไปตั้งค่าโปรแกรมช่วยดาวน์โหลด
ไม่ให้มันจับไฟล์ของไอพี 192.168.x.x (ไอพีเราท์เตอร์)
ไม่อย่างนั้น ต่อให้เปลี่ยนเราท์เตอร์ตัวใหม่ รุ่นเดิม ก็ยังมีปัญหาเช่นเดิมนั่นล่ะท่าน
เพราะว่า SMC ใช้ .exe ในการเข้าระบบเราท์เตอร์
 [emo01]
ได้แล้วครับท่าน..เป็นอย่างที่ท่าน fantasy บอกครับ เราต้องเข้าไปปิดตัวช่วยดาวน์โหลดก่อน ไม่อย่างนั้นมันก็จะเสนอตัวเองว่าข้าจะดาวน์โหลดให้ แต่ข้าไม่รู้จักไฟล์นี้ ก็เลยไปอย่างในภาพ พักนี้ผมเองเริ่มเบลอ ๆยังไงไม่รู้ ปัญหา 108ทิศ ประเดประดังเข้ามา ยกการ์ดป้องกันแทบไม่ทัน โดนครบเครื่องมวยไทย หมัด เท้า เข่า ศอก ตอกลงไปกองกับพื้น กรรมการนับ 10แล้ว เลยแพ้น็อกไปครับ.... [emo23] ขอบคุณท่าน fantasy และทุก ๆท่านมากครับ  [emo22]

ปล. เดี๋ยวผมต้องเอาเมนบอร์ดไปส่งเคลมที่ร้าน JIB เสรีเซ็นเตอร์ก่อนครับ......

• N/A

[emo01]
ได้แล้วครับท่าน..เป็นอย่างที่ท่าน fantasy บอกครับ เราต้องเข้าไปปิดตัวช่วยดาวน์โหลดก่อน ไม่อย่างนั้นมันก็จะเสนอตัวเองว่าข้าจะดาวน์โหลดให้ แต่ข้าไม่รู้จักไฟล์นี้ ก็เลยไปอย่างในภาพ พักนี้ผมเองเริ่มเบลอ ๆยังไงไม่รู้ ปัญหา 108ทิศ ประเดประดังเข้ามา ยกการ์ดป้องกันแทบไม่ทัน โดนครบเครื่องมวยไทย หมัด เท้า เข่า ศอก ตอกลงไปกองกับพื้น กรรมการนับ 10แล้ว เลยแพ้น็อกไปครับ.... [emo23] ขอบคุณท่าน fantasy และทุก ๆท่านมากครับ  [emo22]

ปล. เดี๋ยวผมต้องเอาเมนบอร์ดไปส่งเคลมที่ร้าน JIB เสรีเซ็นเตอร์ก่อนครับ......

[emo24] [emo25] [emo27]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27