# Notification.
Notification

Author Topic: พรุ่งนี้เราไปลอยกระทงกันนะครับ  (Read 2825 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
พรุ่งนี้เป็นวันที่ ๑๐ พฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๕๔ เป็นวันพระ ขึ้น ๑๕ค่ำ เดือน ๑๒ ครับ

ขอเชิญพี่น้องออกมาทำบุญในตอนเช้า ตักบาตรพระที่หน้าบ้าน (หากน้ำยังไม่ท้วม) พอค่ำๆก็ออกไปลอยกระทงกัน เพื่อเอาสิ่งที่ไม่ดีให้ลอยไปกับสายน้ำ และเป็นการขอขมาพระแม่คงคา ในสิ่งที่เราทำไม่ดีเอาไว้ เช่นทิ่งสิ่งของ/ขยะลงในแม่น้ำ/ทำให้น้ำเน่าเสีย และ ฯลฯ ครับ

และหากบ้านท่านใดถูกน้ำท้วม ก็ไม่ต้องออกไปลอยกระทงนอกบ้าน พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส โดยการลอยกระทงกันที่ระเบียงหน้าบ้านของเราแบบนี้ครับ [emo01] [emo08]

จากนั้นเราก็มาร่วมร้องเพลง รำวงลอยกระทง ไปพร้อมๆกันแบบนี้ครับ [emo01] [emo04]

[youtube=600,367]gU0bRv8pjIM[/youtube]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ว้าา คาดว่าผมน่าจะอดครับ ปัญหาใหญ่ก็ ยังหาคู่ลอยด้วยกันไม่ได้เลย  [emo06]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ถ้าจะลอยหน้าบ้านตัวเอง ก็อย่าจุดธูป จุดเทียน หรืออยากจะจุดจริงๆ ก็ดูจนกว่า ไฟจะดับหมดก่อนนะครับ เพราะกลัวไฟจะไหม้บ้านเอา เดี๋ยวคราวนี้ จะไม่เหลืออะไรให้น้องน้ำท่วมเอาล่ะท่าน (ด้วยความเป็นห่วงนะครับ)  [emo02]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline day2010

• VPC Member
ปีนี้งดลอยกระทง....ขาดคู่ร่วมลอย  [emo18] [emo18] [emo18]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปีนี้ผมไม่ได้ไปลอยล่ะครับ
เพราะหลังกลับจาก RCA (ไปซ่อมคอมฯ)
กลับมาก็ทานข้าว อาบน้ำ กินยา นอน
อดไปลอยกระทงเลย [emo10]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เมื่อวาน....ภรรยาของผมก็พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส (ก็ทำมาทุกปี) ทำกระทงขายอยู่หน้าบ้าน ทำไป-ขายไป ได้ประมาณ 80 กระทง เฉลี่ยราคาขายที่ 40-50บาท (กระทงต้นกล้วย+ใบตอง) ได้เงินมาประมาณ +/- 3,500บาท ได้กำไร 2,000บาท ภายในวันเดียว ดีกว่าผมอีก เมื่อวานผมหาเงินไม่ได้เลย....ต้องขอเงินภรรยาไปซื้อน้ำสีชาๆ มาดื่มแก้คอแห้งแล้วครับ [emo08] [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27