อยากรู้วิธีต่อไฟเข้าHDD IDE

Started by snower_mk, 06 November 2011, 21:24:07

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

snower_mk

คือผมมีHDD N/B แบบIDEอยู่ตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้วแต่ตัวMotorยังหมุนได้อยู่ ผมเคยคิดว่าอยากจะต่อไฟเข้าHDDเพื่อให้จานมันหมุน แต่ผมไม่รู้ว่าต้องต่อไฟเข้าขั้วไหน

ถ้าจำไม่ผิดเป็นHDDของSamsung 80Gb

snower_mk

ผมพยายามถอดแผงวงจร(ถอดน็อตได้ไม่ครบ ไขควงมันใหญ่เกินมันเลยไม่ลงช่องพอดี) ตอนแรกคิดไว้ว่าจะลองตามลอยบนวงจรดูว่าไปขั้วไหน เท่าที่เห็นคือบนตัวCaseมีขั้วอยู่ แล้วน่าจะรับไฟจากBoardอีกที ผมเดาว่าขั้วนี้น่าจะต่อเข้าMotorอีกที

MILD_PLUS

อย่าเสี่ยงดีกว่า...เดี๋ยวควันออกตูด+ต้องไปนอนวัด+มีธูปเทียนด้วยครับ [emo12]

microsoft

ถ้าไม่มีพื้นฐานความชำนาญในเรื่องของอิเล็กทรอนิกส์อย่าดีกว่าครับ เสี่ยงต่อการประทุของอุปกรณ์บนตัวฮาร์ดดิสต์(ไหม้) และอาจโดนไฟชอร์ตอีก ถ้ามันเสียแล้วก็ทิ้ง หรือเก็บไว้ หรือถ้าจะแกะอุปกรณ์ที่ประกอบอยู่ออกมา แนะนำให้ใช้ไขควงเฉพาะดีกว่า ไขควงทั่วไปขันน็อตไม่ออกหรอกครับ  [emo04]

MILD_PLUS

หรือถ้าอยากจะทำจริงๆ เพื่อดูการทำงานของมัน ก็ไปหาซื้อหัวต่อที่ใช้ได้ทั้ง SATA/IDE แปลงไปเป็น USB นำไปเสียบเข้ากับเครื่องที่มี USB เพื่อใช้ไฟจากตรงนี้ จะปลอดภัยที่สุดครับ

snower_mk

Quote from: microsoft on 07 November 2011, 02:58:30
ถ้าไม่มีพื้นฐานความชำนาญในเรื่องของอิเล็กทรอนิกส์อย่าดีกว่าครับ เสี่ยงต่อการประทุของอุปกรณ์บนตัวฮาร์ดดิสต์(ไหม้) และอาจโดนไฟชอร์ตอีก ถ้ามันเสียแล้วก็ทิ้ง หรือเก็บไว้ หรือถ้าจะแกะอุปกรณ์ที่ประกอบอยู่ออกมา แนะนำให้ใช้ไขควงเฉพาะดีกว่า ไขควงทั่วไปขันน็อตไม่ออกหรอกครับ  [emo04]
ไขควงสำหรับไขHDDมีอยู่ครับพึ่งไปซื้อมาวันนี้
Quote from: MILD_PLUS on 07 November 2011, 15:48:41
หรือถ้าอยากจะทำจริงๆ เพื่อดูการทำงานของมัน ก็ไปหาซื้อหัวต่อที่ใช้ได้ทั้ง SATA/IDE แปลงไปเป็น USB นำไปเสียบเข้ากับเครื่องที่มี USB เพื่อใช้ไฟจากตรงนี้ จะปลอดภัยที่สุดครับ
ส่วนอันนี้แต่ก่อนก็เคยมีแต่ตอนนี้หายไปแล้ว แล้วก็ไปถามร้านที่ซื้อไขควงมา เข้าบอกว่าของจะมาส่งอาทิตย์หน้า

snower_mk

อันนี้คือภาพHDDที่ถอดแผ่นวงจรออกแล้ว มันก็มีขั้วที่รับจากBoardไปสู่Motorผมเลยอยากรู้ว่าผมต้องต่อเข้าอันไหน ที่ขั้วMotorแต่ละเขียนไว้ว่าC,U,W,V

Go Up