อยากจะโคลน windows7 Home basic License (HDD 500 GB) ไปที่ SSD (256GB) ครับ

Started by แมน, 02 November 2011, 19:01:12

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

แมน

อยากจะโคลน windows7 Home basic 64Bit License (HDD 500 GB) ไปที่ SSD (256GB) ครับ
Drive C: ผมแบ่งไว้ที่ 80 GB ส่วน Drive D: ไม่มีปัญหาครับ ถ้าจะโคลนจริงๆ ผมจะย้ายข้อมูล Drive D: ไปที่ External ก่อน เป็นโน๊ตบุ๊คครับ
HP Pavilion AMD Llano 2.5 GHz 2 Core
Ram 8 GB
VGA Ati 6480 512 MB

ผมว่าจะซื้อ SSD 256 GB มาใช้แทน HDD แล้วจะโคลน Drive C: ไปที่ SSD เลย Drive D: (ไม่ต้องสนใจครับผม BackUp ไว้แล้ว)
ผ่าน External USB 2.0 ที่เป็นเคสแล้วเราก็เอา SSD เราเสียบไปข้างในน่ะครับ
อยากทราบขั้นตอนโดยละเอียดครับผม เคยแต่ Ghost HDD แต่ SSD ยังไม่เคยแตะเลย

ขอบคุณมากครับ

(ช่วงนี้อาจจะไม่สะดวกที่จะเข้ามาขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ เพราะต้องสัมมนาต่างจังหวัด แต่ก็ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความรู้ที่แบ่งปันครับ)

MILD_PLUS

ผมเองก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันกับตัว SSD (เพราะยังไม่มีเงินซื้อ) แต่โดยหลักการมันก็ต้องเหมือนกันกับ HDD ครับ

ถ้าไดร์ฟ C: ที่จะ Clone มา แบ่งพื้นที่ไว้ 80GB เราก็แบ่ง SSD ที่ไดร์ฟ C: ตัวใหม่ไว้ที่ 100GB ให้มากกว่านิดหน่อยครับ (พื้นที่ๆเหลือเรายังเอาไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้)

จากนั้นเวลาเลือกในการ Clone (หรือ Ghost ที่นิยมเรียกกัน) เราก็เลือกเป็น Partition to Partition ครับ

แมน

ขอบคุณมากครับท่าน เพราะพรุ่งนี้ผมเดินทาง คงไม่สะดวกที่จะเข้ามาอ่าน ก็ตั้งกระทู้ถามไว้ก่อนครับ เผื่อบางทีสิ้นเดือนดูราคา 512 แล้วพอสู้ได้ ก็คงจะโคลนทั้งลูก ( 2 Partitions เลย)

MILD_PLUS

Quote from: แมน on 02 November 2011, 19:17:17
ขอบคุณมากครับท่าน เพราะพรุ่งนี้ผมเดินทาง คงไม่สะดวกที่จะเข้ามาอ่าน ก็ตั้งกระทู้ถามไว้ก่อนครับ เผื่อบางทีสิ้นเดือนดูราคา 512 แล้วพอสู้ได้ ก็คงจะโคลนทั้งลูก ( 2 Partitions เลย)

ถ้า Clone ได้ทั้งลูก (Disk to Disk) ก็จบเลยครับ [emo01]

microsoft

หากโคลนระบบเสร็จแล้ว อาจจะเจอปัญหา Error ขึ้นมานิดหน่อย ส่วนหนึ่งก็คงจะมาจากไดรฟ์ System Reserve เอง ก็คงต้องซ่อมแซมปัญหาดังกล่าวด้วยแผ่นติดตั้ง Windows หรือใช้แผ่น Windows Recovery มาช่วยซ่อมแซมให้ดูด้วยครับท่าน  [emo04]

แมน

Quote from: microsoft on 03 November 2011, 02:30:07
หากโคลนระบบเสร็จแล้ว อาจจะเจอปัญหา Error ขึ้นมานิดหน่อย ส่วนหนึ่งก็คงจะมาจากไดรฟ์ System Reserve เอง ก็คงต้องซ่อมแซมปัญหาดังกล่าวด้วยแผ่นติดตั้ง Windows หรือใช้แผ่น Windows Recovery มาช่วยซ่อมแซมให้ดูด้วยครับท่าน  [emo04]

error ประมาณไหนครับท่าน เข้า Desktop ไม่ได้/เข้าได้จอฟ้า/ขึ้น Message มาเตือนให้ตกใจ (ไม่เคย Ghost windows 7 ครับ คอมพ์ที่ใช้ที่โรงเรียนส่วนมากเป็น xp) แล้วถ้าแก้ปัญหาเสร็จแล้ว ตัว SSD ผมควรจะลบ Drive Reserve ทิ้งไปเลยมั๊ย เพราะ HDD ที่จะเอาออกผมก็ไม่ได้เอาไปทำอะไรต่อ (เก็บไว้เป็นที่ระทึก) เพราะมี External 250 ไว้ใช้อยู่แล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะครับ

ปล. ช่วงหลังเวลาเข้าเวบ เห็นหัวข้อกระทู้พวกเด็กๆ เขาตั้งหัวข้อแล้วใช้ภาษาวิบัติกันเยอะเลยครับ หัวข้อดูน่าสนใจแต่ก็ไม่อยากคลิกดูเท่าไรครับ เป็นครูอาจารย์สอนเด็กเรื่องนี้ทุกวัน น่าจะมีระบบคัดกรองพวกคำเพี้ยนๆ พวกนี้นะครับ เป็นแค่ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะนะครับผม

MILD_PLUS

Quoteerror ประมาณไหนครับท่าน เข้า Desktop ไม่ได้/เข้าได้จอฟ้า/ขึ้น Message มาเตือนให้ตกใจ (ไม่เคย Ghost windows 7 ครับ คอมพ์ที่ใช้ที่โรงเรียนส่วนมากเป็น xp) แล้วถ้าแก้ปัญหาเสร็จแล้ว ตัว SSD ผมควรจะลบ Drive Reserve ทิ้งไปเลยมั๊ย เพราะ HDD ที่จะเอาออกผมก็ไม่ได้เอาไปทำอะไรต่อ (เก็บไว้เป็นที่ระทึก) เพราะมี External 250 ไว้ใช้อยู่แล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะครับ

ลองใช้วิธีการนี้ดูก่อนที่จะทำการ Clone นะครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/7374

Quoteปล. ช่วงหลังเวลาเข้าเวบ เห็นหัวข้อกระทู้พวกเด็กๆ เขาตั้งหัวข้อแล้วใช้ภาษาวิบัติกันเยอะเลยครับ หัวข้อดูน่าสนใจแต่ก็ไม่อยากคลิกดูเท่าไรครับ เป็นครูอาจารย์สอนเด็กเรื่องนี้ทุกวัน น่าจะมีระบบคัดกรองพวกคำเพี้ยนๆ พวกนี้นะครับ เป็นแค่ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะนะครับผม

เรื่องนี้ก็คงต้องค่อยๆตักเตือนกันไป ถ้าจะให้หมดไปเลยคงจะยาก เพราะวัยรุ่นยังใช้ Face Book ที่นิยมใช้ถอยคำเหล่านี้กันอยู่มาก ถ้าพวกเขาเป็นผู้ใหญ่ขึ้น/รับผิดชอบมากขึ้น/อยู่ในสังคมของคนวัยทำงานมากกว่านี้ (ทำงานพิมพ์เอกสารต้องถุกต้องทุกคำ/ทุกประโยค) เขาคงจะปรับตัวได้เอง และก็คงจะเป็นคนเตือนผู้อื่นต่อไป เหมือนเราที่กำลังทำอยู่ตอนนี้แหละครับท่าน

แมน

ครับท่าน ผมเองอยู่กับเอกสารราชการทุกวัน ขนาดเราว่าตรวจดีแล้วบางทีส่งให้นายตรวจทานอีกทีก็ยังมีที่ผิดพลาดเลย (แต่ว่าเวลาเข้าพวก Social ผมเองก็มีตามกระแสวัยรุ่นบ้าง เวลาคุยสนุกๆ กับเพือนๆ น้องๆ)
ขอบคุณครับ
ตกลงสิ้นเดือนก็คงจะเอาเป็น 512 ล่ะครับ เพราะดาต้าผมเองก็เยอะเอาเรื่อง เอกสารราชการเก่าๆ ที่ยังไม่ถึงสิบปีก็ยังไม่กล้าลบ

best regard

MILD_PLUS

Quote from: แมน on 03 November 2011, 18:43:39
ครับท่าน ผมเองอยู่กับเอกสารราชการทุกวัน ขนาดเราว่าตรวจดีแล้วบางทีส่งให้นายตรวจทานอีกทีก็ยังมีที่ผิดพลาดเลย (แต่ว่าเวลาเข้าพวก Social ผมเองก็มีตามกระแสวัยรุ่นบ้าง เวลาคุยสนุกๆ กับเพือนๆ น้องๆ)
ขอบคุณครับ
ตกลงสิ้นเดือนก็คงจะเอาเป็น 512 ล่ะครับ เพราะดาต้าผมเองก็เยอะเอาเรื่อง เอกสารราชการเก่าๆ ที่ยังไม่ถึงสิบปีก็ยังไม่กล้าลบ

best regard

แนะนำให้หา HDD ขนาด 1-2TB (เอามาใส่กล่อง ทำเป็น External HDD) เอามาเก็บงานพวกดาต้าเก่าๆ ที่นานๆจะได้ใช้สักครั้งจะดีกว่า ไม่ต้องเอาไปเก็บไว้ในเครื่อง ให้มันรกครับ [emo04] [emo05]

fantasy ಠ-ಠ

การติดตั้งวินโดวส์แบบทั่วไป
จะมีสองพาร์ติชั่น
๑. พาร์ติชั่นระบบ จะมีอยู่ประมาณ 100MB (System Reserved)
๒. พาร์ติชั่นวินโดวส์ (Drive C)

การ์โคลน จะต้องโคลนทั้งสองพาร์ติชั่นนี้ไปยัง HDD (SSD) ลูกใหม่
และหลังจากบูตเครื่อง ก็ต้องทำการซ่อมวินโดวส์ด้วยแผ่น (repair system)

แต่ถ้าลงวินโดวส์แบบพลิกแพลง (ไม่มี System Reserved)
จะต้องทำการแบ่งพาร์ติชั่นของ C ให้เรียบร้อยก่อน
หลังจากนั้น ตอนที่ลงวินโดวส์ ก็ทำการฟอร์แม็ตพาร์ติชั่นนี้อีกรอบหนึ่ง (ไม่ใช่การลบพาร์ติชั่น)
ก็จะทำให้ส่วนของ System Reserved ไปรวมอยู่ในพาร์ติชั่นวินโดวส์

หลังจากโคลนมาแล้วก็อ่านบทความนี้ด้วยก็ดีครับ
วิธีการปรับแต่ง เพื่อใช้งาน SSD ให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น

SSD มันอ่อนไหวต่อการทำงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่เหมือนกับ HDD นะครับผม
จะใช้งานให้มีประสิทธิภาพ หรือใช้งานให้คุ้มค่า ควรศึกษาข้อมูล และรายละเอียดให้ดีก่อนใช้จริง

Go Up