# Notification.
Notification

Author Topic: ถ้าเราจะแบ่งพาทิชั่นให้ไดร์C แต่เอาหน่วยความจำมาจากไดร์D  (Read 15902 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lawloei

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือๆๆๆ
ถ้าเราจะแบ่งพาทิชั่นให้ไดร์C แต่เอาหน่วยความจำมาจากไดร์D แต่ในไดร์D มีข้อมูลอยู่ จะเป็นไรไหมครับผม
คือผมใช้วิน 7 แต่ ได้C ผมมันมีแค่ 40 GB อยากจะเอาใส่เขาไปอีกเพราะ windows updeta มันจะให้เราอัพเดจบ่อยๆ แล้วตอนนี้ คอมผมมันเหลืออยู่ 5 GB ของไดร์ C นะครับ
ปล.เต้ยขอ Key แท้ ของ win 7 หน่อยได้ไหมครับ :D
ขอบคุณมากครับผมๆ
  I MADAMEMOD

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ทำได้แต่ยุ่งยากนิดหน่อย ต้องใช้แผ่น Hiren's BootCD มาช่วย และถ้าทำผิดพลาด ข้อมูลที่ไดร์ฟ D: อาจจะหายหมด และหรืออาจจะทำให้เข้าวินโดวส์ไม่ได้ครับ

วิธีหลักๆก็คือ เราต้องไปลดขนาดของไดร์ฟ D: ลงตามที่เราต้องการ จะเอาไปเพิ่มให้กับไดร์ฟ C: จากนั้นถึงจะไปขยายเพิ่มขนาดที่ไดร์ฟ C: ต่อไปครับ

ปล. เรื่อง Key ของผมไม่มีครับ รอท่านอื่นมาแจกนะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
อ่อๆๆ แผ่นนี้ผมมีครับ แต่ว่า มีวิธีไหมครับผมๆ
  I MADAMEMOD

Offline ismaell

• Webmaster
แนะนำโปรแกรมนี้เลยครับ EaseUS Partition Master  Home Edition  รับรองข้อมูลไม่หาย ใช้งานง่าย

ดาวน์โหลด >> http://www.partition-tool.com/download.htm

วิธี resize/move partition ลดขนาด Drive D: เพื่อเพิ่มขนาด Drive C: ตามนี้ครับ

http://www.partition-tool.com/easeus-partition-manager/help/resizing-and-moving-partition.htm

เลือกดูวิธ๊ทำเป็นภาษาไทยได้ที่มุมขวามือด้านบนครับ

• Email
ผมขอถามนอกเรื่องสักนิดหนึ่ง
พอดีผมไปลงวิน 7 อาข้างบ้าน เมื่อสักครู่นี้ แต่ลงแล้ว ข้อมูลใน C มันไม่หายไปเลยนะครับ
มันลงทับไดร์ C ไป แต่ข้อมูลมันไม่หาย คือ มันไม่ฟอร์แมตไดร์ C ให้ นะครับ
ต้องทำยังไงครับผม [emo14]
  I MADAMEMOD

• Webmaster
ผมว่าเราเลือกไดร์ฟผิดแล้วครับ วินโดวส์ตัวที่ลงใหม่ คงจะไปอยู่ที่ไดร์ฟ D: แล้วครับ และข้อมูลของไดร์ฟ D: ทั้งหมดคงจะหายไปเรีบยร้อยแล้วครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ผมว่าคงจะไม่ลงผิด  Drive หรอกครับ แต่เวลาลง คงจะไม่ได้ฟอร์แมต Drive C: ซะมากกว่า และคงจะมี windows สองอัน
ลองสังเกตดูว่าที่ Drive C: มีโฟลเดอร์ Windows สองอัน  คือโฟลเดอร์  Windows กับ Windows.old ใช่หรือไม่
ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นก็ได้ครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
พื้นที่โดยรวมของฮาร์ดดิสต์มีความจุเท่าไรครับ จะได้ช่วยแนะวิธีคร่าวๆให้ด้วยครับ  [emo02]

จะใช้ Acronis Disk Director Suite ช่วยก็ได้  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
พื้นที่โดยรวมของฮาร์ดดิสต์มีความจุเท่าไรครับ จะได้ช่วยแนะวิธีคร่าวๆให้ด้วยครับ  [emo02]

จะใช้ Acronis Disk Director Suite ช่วยก็ได้  [emo04]

ผมทำได้แล้วครับท่าน อิอิ ท่าน ismaell แนะนำโปรแกรมให้ผม ผมเลยลองทำไปมั่วๆ แต่มันก็ได้ผลครับผม  [emo19]
  I MADAMEMOD

• Webmaster

ผมทำได้แล้วครับท่าน อิอิ ท่าน ismaell แนะนำโปรแกรมให้ผม ผมเลยลองทำไปมั่วๆ แต่มันก็ได้ผลครับผม  [emo19]

โล้งอกไปที....ไม่อย่างนั้นงานเข้าแน่ๆครับ [emo01] [emo02] [emo05] [emo08]

Offline NANO_S69

• Email
ในทางกลับกัน ผมอยากจะเพิ่ม ไดร D โดย เอามาจาก ไดร C ได้ไหมครับ

• Webmaster
ในทางกลับกัน ผมอยากจะเพิ่ม ไดร D โดย เอามาจาก ไดร C ได้ไหมครับ

ได้ครับ...ใช้หลักการเดียวกัน โดยเราต้องไปลดขนาดของไดร์ฟ C: ลงก่อนตามที่เราต้องการจะเอามาเพิ่มให้กับไดร์ฟ D: ครับ (แต่ต้องไม่มากนะครับ เพราะในไดร์ฟ C: เราลง OS ที่เราใช้อยู่ เพราะมันอาจจะทำความเสียหายให้ได้ครับ)

Offline NANO_S69

• Email

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27