เกิดปัญหาครับ

Started by tanglove081, 24 October 2011, 15:40:28

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

tanglove081

ผมให้ที่ร้านประกอบให้แล้ว แต่ทีร้านไม่รับลงวินโดให้ ได้มาผมเปิดเครื่องครับ ปรากฏว่า มันขึ้น จอฟ้า
0x0000007B ครับ ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ  [emo19]

ans58670

แล้วติดตั้ง Windows อะไรลงไปหรือยัง? [emo02]

MILD_PLUS

เปิดเครื่อง ก็ต้องเข้า Bios จากนั้นก็ใส่แผ่นวินโดวส์เข้าเครื่อง แล้วปรับตั้งให้บู๊ตจากแผ่นวินโดวส์ครับ

วิธีการอย่างละเอียดที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0

MILD_PLUS

Quote from: tanglove081 on 24 October 2011, 15:40:28
ผมให้ที่ร้านประกอบให้แล้ว แต่ทีร้านไม่รับลงวินโดให้ ได้มาผมเปิดเครื่องครับ ปรากฏว่า มันขึ้น จอฟ้า
0x0000007B ครับ ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ  [emo19]

อ่านจากข้อความนี้ เข้าใจว่ายังไม่ได้ลงวินโดวส์/ในเครื่องไม่มีวินโดวส์ครับ

ismaell

เข้าใจว่าจอฟ้าคงเกิดตอนที่ท่านกำลังลง Windows  และ Windows ที่ลงคือ Windows XP เข้าให้หรือเปล่า  [emo15]

เพราะ  Stop 0x0000007B  เป็นปัญหาที่เกิดจาก Harddisk Controller Driver ครับ  เนื่องจาก Windows XP ต้องใช้ Driver สำหรับการเข้าถึง Harddisk แบบ Sata (Harddisk IDE จะไม่มีปัญหา)  

วิธีแก้ไข  ให้ไปเซตตรง Bios ถ้าเป็นโหมด AHCI  เปลี่ยน ให้เป็น IDE Compatibility  ครับ หรือถ้าไม่อยากเข้า Bios ก็หาแผ่น XP ทีรวมเอา Driver Sata เอาไว้เรียบร้อยแล้ว  ประเภท Windows โมฯทั้งหลายแหล่ ถ้าเป็น Windows Original จะลงไม่ได้  หรือไม่ก็ลง Windows 7 ไปเลยครับ  [emo02]

MILD_PLUS

ผมเดาว่า...เพราะเราเอา HDD ลูกเดิม จากเครื่องที่พังไปแล้วมาประกอบเครื่องนี้ใหม่ และใน HDD ลูกนี้มี Windows XP และหรือ Windows 7 อยู่ พอเปิดเครื่องขึ้นมาก็เลยเป็นแบบนี้ครับ

ismaell

ต้องให้ท่านเจ้าของกระทู้มาให้ความกระจ่างเสียแล้วครับว่า  จอฟ้าได้เกิดตอนไหน ตอนเปิดเครื่องหรือตอนกำลังลงวินโดวส์  และ HDD ที่ใช้อยู่เป็นลูกเก่าหรือลูกใหม่ และใน HDD นั้นมี Windows อะไรติดตั้งอยู่หรือไม่ครับ

และนี่คืออีกสาเหตุหนึ่งของอาการจอฟ้า Error 0x0000007B ก็คือ
เป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นเมื่อวินโดวส์ไม่สามารถเข้าถึงพาร์ทิชันของระบบได้ในระหว่างการบูต สาเหตุก็มาจากคุณได้ติดตั้งฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่ลงไป และบังเอิญไดรฟ์ที่บูตได้ก็ไม่ใช่ Primary partition อย่าง C: ทำให้ระบบจดจำฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ที่ติดตั้งลงไปแทน วิธีแก้ให้เปิดไฟล์ Boot.ini หรือไปที่ Boot Manager แล้วแก้ไขตำแหน่ง ไดรฟ์ที่ใช้บูตให้ถูกต้อง

ข้อมูลจาก :  Action (Computer.Today)

ปล. ถ้าอาการจอฟ้าเกิดขึ้นระหว่างลงวินโดวส์ใหม่ และ Windows ที่ลงคือ XP ก็แก้ตามที่วิธีผมได้ตอบไปแล้วโดยการแก้ที่ Bios ตามกระทู้ข้างบน

แต่ถ้าอาการจอฟ้าเกิดขึ้นตอนเปิดเครื่อง และ HDD นั้นมี Windows ลงไว้อยู่แล้ว ถ้าเครื่องนั้นเป็นเครื่องเดิม วิธีแก้ก็ทำตามวิธีข้างบนคือแก้ไขตำแหน่ง ไดรฟ์ที่ใช้บูตให้ถูกต้อง
แต่ถ้าเครื่องคนละสเปค วิธีแก้คือลงวินโดวส์ใหม่โดยให้เครื่องบู๊ตจากแผ่น และควรลงแบบฟอร์แมตจะดีที่สุดครับ  [emo02]

tanglove081

ผมให้ืที่ร้านลงให้แล้วครับ เปิดวินโดได้แล้ว พอจะต่อเน็ตมันขึ้น
install a dirver for your network adapter

windows did not detect aproperly installed network adapter if you have a netwrok adapter you will need re-install dirver

ผมว่าทีร้านไม่ได้ลงอะไรให้ผมหรือเปล่าครับ

MILD_PLUS

เอาแผ่นไดร์ฟเวอร์ที่แถมมากับเมนบอร์ดตัวใหม่ ใส่เข้าเครื่องเพื่อลงไดร์ฟเวอร์ของการ์ดแลน และอื่นๆก่อนเลยครับ

ปล. หรือเปล่าครับ

setthaek

ข้อความมันบอกว่ายังไม่ได้ลงไดเวอร์ของระบบแลนด์เลยนิครับ

tanglove081

ปัญหาอีกแล้วครับ คอมใหม่ทำไมปัญหามันเยอะจริงๆ -*-

ผมเล่นคอมประมาณ 4-6 ชม. คอมมันจะรีเครื่องเองครับ เกี่ยวกับเพาเวอร์ซับพลายไม่พอ หรือเปล่าครับ
ใช้เพาเวอร์ 720 watt ของgigabyte
windows 7 64 bit
ขอบคุณมากครับ  [emo19]

microsoft

สเปคเครื่องมีอะไรบ้างครับ โดยเฉพาะแรม มีกี่แผง ถ้ามี 2 แผง อยากให้ลองถอดออกสักหนึ่งแผง แล้วลองใช้งานดูก่อนครับ ว่าจะเจอปัญหาอีกมั้ย

รวมทั้งลองแก้ไขตามภาพนี้ดูด้วยครับ

โดยเอาเครื่องหมายถูกออกหน้าหัวข้อ Automatically restart

แล้วหลังจากนี้หน้าจอจะไม่ค้างหรือรีสตาร์ทเอาดื้อๆ แต่จะขึ้นเป็นจอฟ้าขึ้นมาแทนที่ แล้วถ้าท่านมีกล้องหรือโทรฯมือถือที่สามารถจับภาพหน้าจอมาได้ ก็อยากให้เอารูปอาการที่เกิดมาโพสต์ด้วย

tanglove081

cpu core i5 2500k
ram 8 gb 4x2
vga gtx 570
ตรงที่ให้ เอาเครื่องหมายถูกออกหน้าหัวข้อ Automatically restart ผมไม่ได้ติ๊กไว้ครับ
เดี๋ยวจะลองถอดแรมออกดู ว่าเกิดปัญหาหรือเปล่า แล้วจะมาบอกครับ
ขอบคุณมากครับ  [emo19]

MILD_PLUS

Quote from: tanglove081 on 26 October 2011, 22:42:38
ปัญหาอีกแล้วครับ คอมใหม่ทำไมปัญหามันเยอะจริงๆ -*-

ผมเล่นคอมประมาณ 4-6 ชม. คอมมันจะรีเครื่องเองครับ เกี่ยวกับเพาเวอร์ซับพลายไม่พอ หรือเปล่าครับ
ใช้เพาเวอร์ 720 watt ของgigabyte
windows 7 64 bit
ขอบคุณมากครับ  [emo19]

จากอาการที่บอกมาตรงนี้ ส่วนมากมักจะเกิดจากไฟไม่พอ และเป็นขณะเล่นเกมอยู่ใช่ไหม?ครับ (ขณะ Full Load)

และใช้การ์ดจอ GTX570 หม้อไฟ Gigabyte 720w ผมเลยไปหาข้อมูลของหม้อไฟตัวนี้มา ว่าจ่ายไฟแบบไหน?ครับ

ผมได้ข้อมูลมาดังนี้ ภาคจ่ายไฟ 3เฟส +12V@18A ทั้ง 3เฟส รวมกันแล้วได้ 54A ถ้าเป็นแบบนี้เราต้องต่อไฟให้ถูกครับ

มันจะมีชุดสายไฟหลักอยู่ 3ชุด
1. ชุดที่ 1 เข้าเลี้ยงเมนบอร์ด+CPU

2. ชุดที่ 2 จะเป็นสายไฟต่างๆ เช่น ไฟเลี้ยง HDD/ODD/FDD/PCI-E โดยเฉพาะสาย PCI-E จะมีมาให้กับสายไฟชุดนี้ 2 หัว เช่น 6+2พิน=1หัว 6พิน=1หัว ถ้าเป็นแบบนี้ให้เราเอาหัว 6+2พิน หรือหัว 6พิน หัวใดก็ได้เพียงหัวเดียวเสียบเข้าการ์ดจอ สมมุติเอาหัว 6พินเส้นเดียวเสียบเข้าการ์ดจอหัวเดียวพอครับ

3. ชุดที่ 3 จะเป็นสายไฟต่างๆ เช่น ไฟเลี้ยง HDD/ODD/FDD/PCI-E โดยเฉพาะสาย PCI-E จะมีมาให้กับสายไฟชุดนี้ 2 หัว เช่น 6+2พิน=1หัว 6พิน=1หัว เหมือนกันกับชุดที่ 2 ให้เราเอาสายไฟชุดนี้ที่มีหัว 6+2พิน ไปต่อที่การ์ดจออีก 1ชุดครับ

ที่ทำอย่างนี้เพราะว่า ภาคจ่ายไฟจ่ายได้เพียง +12V@18A ถ้าเราเอาเพียงชุดเดียวจะทำให้จ่ายไฟให้การ์ดจอไม่พอครับ ต้องใช้ 2ชุด +12V@18A บวก +12V@18A = 36A (ไฟชุดที่ 1+ชุดที่ 2) เนื่องจากการ์ดจอตัวนี้ต้องการไฟเลี้ยงหัว 6พิน 1หัว และหัว 6+2พิน อีก 1หัวครับ

แต่ช่างไม่เข้าใจ เห็นสายไฟชุดที่ 2 มีสายมาให้ครบแล้วคือ 6+2พิน=1หัว 6พิน=1หัว เลยใช้ไฟเส้นนี้เพียงชุดเดียว โดยชุดที่ 3ว่างอยู่ครับ

ปล. ที่ผมอธิบายงงหรือเปล่าครับ

Gigabyte +12V@18A x3 =54A เราต้องเอาไฟชุดที่ 2+3 เข้าการ์ดจอครับ

Silver Stone +12A@32 x2 =64A แบบนี้ถึงจะใช้ไฟชุดที่ 2เพียงชุดเดียวเข้าการ์ดจอครับ

tanglove081

ค่อนข้างงง แต่ก็พอเข้าใจครับ
แรมครับ เมื่อกี้ ผมเอาแถวบนออกแล้วเหลืออยู่ 4 gb เล่นปกติดีเลยครับ แต่เล่น battlefield 3 ไม่ได้ แต่พอผมใส่แรม 8 เข้าไปมันเข้าเกมได้ครับ แต่เข้าไปได้ ประมาณ 5 วิ ค้างเลยครับ เปิดใหม่อีกรอบ เข้าวินโดแล้ว เครื่องรีเองอีกแล้ว  [emo13] พอมันรีเครื่องอีกครั้งมันขึ้นจอฟ้าครับ รหัส
0x0000001A

อย่างนี้เกี่ยวกับแรมแถวบนที่ผมเสียบหรือเปล่าครับ  [emo13]

Go Up