# Notification.
Notification

Author Topic: ขอให้กำลังใจท่านที่กำลังจะถูกน้ำท้วมครับ  (Read 2270 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~Jason_Bourne~

• VPC Member
    • View Profile
สมาชิกท่านใหนโดนน้ำโจมตีแล้วบ้าง สถานะการณ์เป็นไงบ้างครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดีมีกำลังใจสู้ต่อนะครับ  [emo19] ขอพรไห้ทุกท่านสุขภาพแข็งแรง

Offline Annop

ของผมเกือบแล้วครับ สายไหม น่าจะไม่รอด กะว่าจะอพยพพรุ่งนี้แล้วครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมก็ยังไม่แน่ใจครับว่าจะโดนข้าศึกบุกเข้ามาประชิดที่พักด้วยหรือเปล่า คงต้องรอดูว่าจะลงคลองแสนแสบเมื่อไร เพราะตอนนี้ข่าวสารที่ให้ข้อมูล คลาดเคลื่อน สับสน ไม่มีข้อมูลที่แน่นอนเลย แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่ประสบภัยกันอยู่ ณ เวลานี้ก่อนนะครับ  [emo01]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ของผมยังอยู่ดีปกติครับ [emo01]

แต่ก็เฝ้าระวังโดยจัดชุดเฉพาะกิจของหมู่บ้านคอยดูแล และผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

ก็คงต้องช่วยๆกันทุกภาคส่วน และถ้าบ้านท่านใดถูกน้ำท้วมไปแล้ว ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

และวันนี้ผมก็ได้มีส่วนร่วมบริจาก น้ำดืม+อาหารสำเร็จรูป ให้กับทางจังหวัด สป. เพื่อนำไปแจกจ่ายให้กับพี่น้องของเราที่ถูกน้ำท้วมไปบางส่วนแล้วครับ

แต่ก็อดไม่ได้ที่จะฝากเพลงเพราะๆ เพื่อช่วยสับน้ำตาให้กับพี่น้องของพวกเรา ที่ประสพภัยในครั้งนี้ครับ

น้ำท้วมแบบต้นฉบับครับ
[youtube=600,367]AtOd_cHfq5w[/youtube]

น้ำท้วมแบบ Karaoke ครับ
[youtube=600,367]f1N6cNQd8v4&feature=related[/youtube]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ข่าวช่วงนี้ ค่อนข้างจะสับสน แต่ที่แน่ๆ กทม. รับมือกับน้ำเหนือที่ไหลมาโอบล้อมกรุงไม่ไหวแน่นอน และตอนนี้ก็กำลังถูกน้ำซึ่งเปรียบเสมือนข้าศึกแทรกซึมเข้ามาเรื่อยๆ  ซึ่งตอนนี้มีทางเดียวที่พอจะรับมือได้ ก็คือปล่อยมันเข้ามาเลย โดยผ่านเข้ามาตามลำคลองที่สำคัญในเขตชั้นในแล้วระบายลงทะเลอีกที  ซึ่งหนึ่งในนั้นคือคลองแสนแสบ ซึ่งบ้านผมก็อยู่ใกล้ๆกับคลองนี้ด้วย
ซึ่งผมก็หวังว่า น้ำที่ปล่อยเข้ามานั้นคงจะไม่ล้นตลิ่ง จนส่งผลกะทบให้เกิดน้ำท่วมได้  และถ้าปล่อยเข้ามาถึงเมื่อไหร่ ก็ต้องลุ้นกันวันต่อวันกันเลยครับ  [emo18] [emo17]  

Offline ans58670

• Webmaster
ถ้าคลองแสนแสบน้ำล้นตลิ่งเมื่อไหร่ คนกรุงเทพคงตายกันไปถึง 1 ใน 4 เพราะทนกลิ่นไม่ไหวแน่ๆเลย [emo06]

Offline Annop

ถ้าคลองแสนแสบน้ำล้นตลิ่งเมื่อไหร่ คนกรุงเทพคงตายกันไปถึง 1 ใน 4 เพราะทนกลิ่นไม่ไหวแน่ๆเลย [emo06]

ล้าง กทม. ให้สะอาดก็ดีนะครับ

ผมเห็นว่าก็ควรจะปล่อยให้น้ำลงทะเลผ่าน กทม. นะครับ ดูจะระบายน้ำได้เร็วสุด
ควบคุมระดับให้ดีก็คงท่วมกันไม่มาก แต่ถ้ายันไว้นานๆ พนังกั้นน้ำพังหละก็
กทม. คงท่วมมากแน่ น้ำมันจะมากและแรงด้วย
น้ำกระชับพื่นที่เข้ามาเรื่อยๆแล้วครับ

Offline ans58670

• Webmaster
เมื่อ 30-40 ปีก่อนพอถึงพฤษภาคม ในกรุงเทพฯก็จะฝนตก (เปิดเทอมปุ๊บก็ฝนตกปั๊บ) พอเข้าสิงหาคม - กันยายน น้ำก็จะเริ่มท่วม เด็กๆสนุกสนานออกหาปลาตามท้องถนน (ส่วนมากเห็นได้ปลาช่อนกัน) บางปีก็ท่วมไปจนถึงลอยกระทง ก็เล่นพลุตะไลไฟพะเนียงกลางน้ำ เห็นเป็นปกติดี ไม่เห็นน่าจะตื่นเต้นอะไรเหมือนปัจจุบันนี้เลย [emo02]

จำได้ว่าจะไปซื้อทุเรียนที่สวนเมืองนนท์ ก็ต้องนั่งเรื่อเข้าไป ไปหาครูที่ตลิ่งชัน ก็ต้องนั่งเรือหางยาวจากแม่น้ำเจ้าพระยาเข้าคลองบางกอกน้อย (รึจะเป็นบางกอกใหญ่?) เสร็จแล้วก็ไปต่อเรือพายเข้าสวนไปตลิ่งชันบ้านคุณครู ไปทางไหนก็มีแต่น้ำ สนุกดีจริงๆ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27