# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 1961 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« on: 16 October 2011, 22:37:18 »
คือรุ่นNotebookของรุ่นน้องผมเวลาจะลงWindowsจะไม่สามารถFormat Drive C(ลงทับไปเลื่อย)ได้ผมเลยคิดว่าจะให้เอาHiren'sไปใช้Format Drive C

ผมจะให้น้องโหลดHiren's10.6ไปใช้ เลยอยากรู้ว่าโปรแกรมตัวไหนในHiren's10.6ที่สามารถFormat HDDได้

**ยังไม่เคยดูให้น้องเลยว่าทำไมถึงFormatไม่ได้ เพราะน้องเป็นคนลงเองตลอด

Offline ampaphol

• VPC Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« Reply #1 on: 16 October 2011, 23:19:57 »
 [emo02]การลงมี 2 แบบคือ นิว กับ คลีน แบบแรกคือลงทับแต่ไม่แก้ปัญหาให้วินโดว์นะครับ ส่วนแบบที่ 2 มันจะถามเราว่าต้องการฟอร์แมทหรือไม่ และตั้งแต่วินโดว์ วิสต้าก็ไม่จำเป็นต้องฟอร์แมทครับมันจะเก็บวินโดว์ตัวเก่าไว้ให้เราดูต่างหน้าและเปลืองพื้นที่เล่นหากเราไม่ฟอร์แมท / การฟอร์แมทไม่เห็นจำเป็นต้องใช้ไฮเลน ฟอร์แมทช่วงลงวินโดว์ก็ได้ครับ...แต่ไฮเรนมีไว้ก็ดีเพราะประโยชน์มันมาก..จากคำถามเลือก 1. partition magic pro ก็สารมารถเข้าไปแบ่ง /ฟอร์แมท / รีไซส์ ฯลฯ ครับ. [emo08]

Offline oou

• VPC Member
    • Email
« Reply #2 on: 17 October 2011, 00:03:44 »
ผมขอเดาเอาว่าคงลงเป็น windows 7 ใช่ไหมครับ ท่าน snower_mk ลองถามรุ่นน้องว่า
เมื่อถึงขั้นตอนตามรูปภาพได้มีการเลือกตามภาพหรือเปล่า ถ้าไม่ได้เลือกจะเป็นการลงทับ
ไปเรื่อย ๆ โดย window 7 ตัวเก่า ๆ ก็ยังมีอยู่ในฮาร์ตดิส ถ้าจะฟอร์แมทเมื่อถึงขั้นตอน
นี้ให้ทำตามในรูปภาพ ลองดูนะครับ หรือท่าน snower_mk จะศึกษาเพิ่มเติมได้จาก
ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0 

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
« Reply #3 on: 17 October 2011, 14:21:48 »
ผมขอเดาเอาว่าคงลงเป็น windows 7 ใช่ไหมครับ ท่าน snower_mk ลองถามรุ่นน้องว่า
เมื่อถึงขั้นตอนตามรูปภาพได้มีการเลือกตามภาพหรือเปล่า ถ้าไม่ได้เลือกจะเป็นการลงทับ
ไปเรื่อย ๆ โดย window 7 ตัวเก่า ๆ ก็ยังมีอยู่ในฮาร์ตดิส ถ้าจะฟอร์แมทเมื่อถึงขั้นตอน
นี้ให้ทำตามในรูปภาพ ลองดูนะครับ หรือท่าน snower_mk จะศึกษาเพิ่มเติมได้จาก
ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0 
ตอนที่น้องลงผมก็ไม่ได้ไปดู ผมก็พยายามอธิบายตามภาพแล้วแต่น้องก็ถามว่ากดตรงไหนผมก็ไปต่อไม่ถูก เพราะผมอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #4 on: 17 October 2011, 14:54:56 »
จากวิธีการลงวินโดวส์ทั้งหมด จะแบ่งออกเป็น 19ขั้นตอนนะครับ เริ่มจาก 1-6 พอมาถึงขั้ยตอนที่ 7 จะมีแยกย่อยเป็น 7.1 และ 7.2

7.1 ลงใหม่สำหรับเครื่องยังไม่มีวินโดวส์

7.2 ลงใหม่ในเครื่องที่มีวินโดวส์ตัวเดิมอยู่ เราต้องมาที่หัวข้อ 7.2 โดยการข้ามหัวข้อ 7.1ไปครับ (พอมาถึงขั้นตอนที่ 7 ให้มาที่ 7.2 เลยครับ)

อ่านข้อความตรงนี้ให้ละเอียด และใช้สมาธิให้ดีๆนะครับ

ซึ่งถ้าเป็นวินโดวส์ 7 ในการติดตั้งวินโดวส์ด้วยตัวเองใหม่จะพบว่ามีไดรว์ Disk 0 Partition 1: System Reserved เพิ่มขึ้นมาอยู่แล้ว จะต้องทำการลบพาร์ทิชัน Disk 0 Partition 1 และ Disk 0 Partition 2 ออก แล้วสร้างพาร์ทิชันใหม่ขึ้นมาด้วยครับ ไม่งั้นถ้าลบ Partition 2 อย่างเดียว เมื่อติดตั้งวินโดวส์เสร็จแล้ว จะมีเมนูเลือกซ้อนขึ้นมาเป็น 2 หัวข้อ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 17 October 2011, 14:58:43 »
กดเลือก แล้วกด Delete
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27