# Notification.
Notification

Author Topic: เครื่องดับเอง คับ..  (Read 6596 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mariel

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เครื่องดับเอง คับ..
« on: 18 October 2009, 19:44:39 »
พอดีผมใช้เครื่องที่บ้านเปิดหลายหน้าต่างนะคับ

พอเปิดไปสัก 1 ชม. เครื่องมันจะดับแล้ว Restart เองเลยนะคับ...

ไม่รู้จะแก้ยังไงคับ อธิบายไม่ถูกคับ...รบกวนช่วยผมทีคับ..><..

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: เครื่องดับเอง คับ..
« Reply #1 on: 18 October 2009, 19:53:58 »
พอดีผมใช้เครื่องที่บ้านเปิดหลายหน้าต่างนะคับ

พอเปิดไปสัก 1 ชม. เครื่องมันจะดับแล้ว Restart เองเลยนะคับ...

ไม่รู้จะแก้ยังไงคับ อธิบายไม่ถูกคับ...รบกวนช่วยผมทีคับ..><..

ขอดูสเปคเครื่องด้วยครับ? [emo12]

แต่ในเบื้องต้นสันนิษฐานว่าเกิดจาก 2ส่วนนี้ครับ
1. ไฟจ่ายมาไม่พอ
2. CPU ทำงานหนักเกินกำลัง ทำให้ร้อนระบบเลยตัดการทำงาน เพื่อป้องกันความเสียหาย ที่จะเกิดขึ้นกับตัว CPU ครับ [emo12] [emo13]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #2 on: 18 October 2009, 20:22:21 »
บางทีแล้ว CPU, M/B, VGA ร้อนเกินขีดจำกัด ที่จะรับได้
มันก็อาจจะบูตเครื่องเองได้เช่นกันอ่ะนะ [emo02]

CPU ร้อน อาจจะเป็นเพราะพัดลม และฮีทซิงค์ ไม่ค่อยดีพอ บางทีตัวที่แถมมาก็ทำงานได้ไม่ดีมาก
M/B ร้อน ส่วนใหญ่จะร้อนตรงแถวภาคจ่ายไฟ ตรงอุกรณ์ Capacitor ตัวสี่เหลี่ยม ที่อยู่แถว ๆ CPU จะร้อน
เป็นเพราะเคยซ่อมมาแล้ว หรือไม่ก็ PSU (Power Supply) จ่ายไฟได้ไม่ดี

แต่ก็ขอดูสเป็คเครื่อง เหมือนกับที่ท่าน MILD_PLUS ถามไว้ล่ะครับ [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #3 on: 18 October 2009, 21:25:03 »
ตามท่าน MILD_PLUS และท่าน fantasy แนะนำเลยครับ ถ้าได้รายละเอียดสเปคจะเห็นภาพได้มากขึ้น  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
« Reply #4 on: 18 October 2009, 21:26:29 »
CPU:intel Core 2 Quad Q8200 2.33 GHz
M/B :Gigabyte P31 - DS3L
RAM: kingston PC2-5300 DDR 2 1G X 2
HDD:Seagate ST3250820AS 250GB SATA
VGA : ATI HD 4670
DVD : LG  GH20LS10 SATA
Monitor:ASUS LS201 20"

ส่วน PUS ใช้ 550w คับ ซื้อมาไม่ได้ไม่ถึงเดือนเลย...

อ้อ >< มะกี้ก็เป็นอีกละคับ..กะลังจะโหลดไฟล์ ได้สัก 2 นาที ดับเลย

CPU ตัวก่อน เป็น Core2 2.0 GHz นะคับ แล้วผมซื้อตัวใหม่มาเปลื่ยน ผมต้องไป Set ค่าอะไรใน bios หรือเปล่าคับเนี้ย..

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 18 October 2009, 21:54:58 »
คงต้องรีเซ็ทไบออสเป็นอันดับแรก
ส่วน PSU 550W ไม่รู้ว่าเป็นแบบวัตต์ละบาทหรือเปล่า
ถ้ามียี่ห้อ รบกวนบอกด้วยครับว่ายี่ห้ออะไร
แต่บางทีก็อาจจะไม่ได้เป็นที่ PSU
อาจจะเป็นที่ CPU ร้อนเกินไป อย่างที่บอกไว้แต่แรก ก็เป็นได้นะ
ลองดูในไบออส ว่าอุณหภูมิของ CPU และ M/B ร้อนมากน้อยแค่ไหน
เพราะบางทีแล้ว พอร้อนเกินทน ก็เกิดอาการรีบูตเองได้เช่นกัน

• Webmaster
« Reply #6 on: 18 October 2009, 21:58:47 »
CPU:intel Core 2 Quad Q8200 2.33 GHz
M/B :Gigabyte P31 - DS3L
RAM: kingston PC2-5300 DDR 2 1G X 2
HDD:Seagate ST3250820AS 250GB SATA
VGA : ATI HD 4670
DVD : LG  GH20LS10 SATA
Monitor:ASUS LS201 20"

ส่วน PUS ใช้ 550w คับ ซื้อมาไม่ได้ไม่ถึงเดือนเลย...

อ้อ >< มะกี้ก็เป็นอีกละคับ..กะลังจะโหลดไฟล์ ได้สัก 2 นาที ดับเลย

CPU ตัวก่อน เป็น Core2 2.0 GHz นะคับ แล้วผมซื้อตัวใหม่มาเปลื่ยน ผมต้องไป Set ค่าอะไรใน bios หรือเปล่าคับเนี้ย..

เมื่อผมดูจากสเปคแล้ว..ผมเสียดายตัว CPU ครับ การจัดสเปคแบบนี้..ภาษาชาวบ้าน ๆ เรียกว่าจับฉ่ายครับ

1. Q8200 ควรจะใช้เมนบอร์ดรุ่น UD3 หรือ UD3R ถึงจะเหมาะสมครับ เพราะเป็นชิพ P45 ถึงจะทำให้ตัว CPU ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ แต่ไปใช้ DS3L ชิพเป็น P31 ก็ไม่ไหวแล้วครับ

2. แรมก็ไปใช้ PC2-5300 Bus ก็ 667 ต้องใช้ PC2-6400 Bus 800 เป็นอย่างต่ำครับ (แต่ก็ใช้ได้ เพียงแต่ไม่เหมาะสมเท่านั้นครับ)

3. การ์ดจอก็ไม่แรง แต่ใช้จอ 20นิ้ว ก็ตายสนิดอีกครับ

4. หม้อไฟที่บอก 550w ของยี่ห้ออะไรครับ ถ้าวัตต์ขนาดนี้ และถ้าเป็นของดี ๆ ต้องราคาไม่ต่ำกว่า 2,xxx ถึงจะใช้ได้ครับ

คงต้องเรื้อเครื่องปรับสเปคกันใหม่แล้วครับ ไม่อย่างนั้นจะมีแต่ปัญหาตามมาไม่รู้จบแน่ ๆ ครับ [emo12] [emo13] [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
« Reply #7 on: 18 October 2009, 22:06:27 »
แล้วผมต้องทำยังไงละคับ..เอาแก้แบบคนมะมีตั้งนะคับ

• Webmaster
« Reply #8 on: 18 October 2009, 22:20:16 »
แก้แบบง่ายที่สุด ...ก็ให้เอา CPU ตัวเดิมมาใส่แล้วใช้ไปก่อนครับ เพราะระบบมันรวนมาก เนื่องจากเราใช้ของไม่มีความสัมพันธ์กัน ดีนะที่ยังเปิดเครื่องได้นะครับ

ปล. ประสิทธิภาพของตัว CPU สูงมากเกินกว่าเมนบอร์ดจะรับได้นะครับ แรก ๆ ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ (เพราะจะเอาประหยัด) แต่ถ้าใช้ระยะยาวแล้ว เครื่องจะพังหมดครับ
ปล.2 ขนาดของผมใช้แค่ 2หัวเอง (E8400) ผมยังใช้ Gigabyte EP45-UD3R เลยครับท่าน [emo12] [emo13] [emo14]

« Reply #9 on: 18 October 2009, 22:53:54 »
ท่าน MILD_PLUS เข้ามาดึกเหมือนกันนะครับเนี่ย

หรือไม่ก็อาจจะต้องลองไล่จากการเช็คความร้อนของซีพียูโดยการเบิร์นด้วยโปรแกรม OCCT ทิ้งไว้ จนกว่าจะมีอาการที่ท่านเคยเจอ แต่ควรจะนั่งเฝ้าดูความร้อนตลอดด้วยน่ะครับ แล้วเอามาโพสต์บอกอีกทีว่าก่อนที่เครื่องจะดับความร้อนอยู่ที่เท่าไร ถ้าความร้อนสูงมากก็ต้องเช็คที่ซิลิโคนที่ทาระหว่างฮีตซิงค์กับซีพียูว่าเยอะไปหรือน้อยไปด้วยหรือเปล่า

ส่วนแรมมี 2 แถว ถ้ามีอาการ ลองถอดออกให้เหลือ 1 แถว แล้วเปิดเครื่อง เบิร์นด้วย OCCT อีกครั้ง ถ้ามีอาการก็ลองเปลี่ยนสลับเอาแรมอีกตัวใส่เข้าไปแทน แล้วเช็คดูว่ามีอาการอยู่อีกหรือไม่

ถ้ามีอาการอีกคงจะต้องหาเพาเวอร์ซัพพลายมาเปลี่ยนไล่เช็คอาการด้วยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
« Reply #10 on: 19 October 2009, 08:33:45 »
นี่รูปตอนเปิดครั้งแรกนะคับ...ให้รอจนดับยังไงเย็นๆจะมาลองทำดูคับ..ต้องไปทำงานละ..><..

• Webmaster
« Reply #11 on: 19 October 2009, 12:56:37 »
ผมก็มีผลของการเบิร์นเครื่องของผมมาให้ดูครับ เพียงแต่ใช้คนละโปรแกรมกันเท่านั้นเองครับ [emo02]

« Reply #12 on: 19 October 2009, 15:55:34 »
นี่รูปตอนเปิดครั้งแรกนะคับ...ให้รอจนดับยังไงเย็นๆจะมาลองทำดูคับ..ต้องไปทำงานละ..><..

ถ้าความร้อนไม่นิ่งเพราะฮีตซิ๊งหรือซิลิโคนไม่ได้คุณภาพ อุณหภูมิจะเพิ่มสูงขึ้นๆเรื่อยๆ หรือแรมและเพาเวอร์ซัพพลายมีปัญหา รวมถึงระบบโดยรวมไม่เสถียร โปรแกรมตัวนี้จะรีดอาการออกมาให้เห็นได้เร็วขึ้นน่ะครับ

และปรับในส่วน Settings ของตัวโปรแกรมสักนิดด้วยครับ จากรูปด้านล่าง

• **
« Reply #13 on: 19 October 2009, 17:16:27 »
มาละคับ โทษทีนะคับ...เปิดแล้วกด no ใช่ไหมคับ แล้วรอให้เครื่องมันดับเองใช่ไหมคับ แล้วผมจะเก็บรูปยังไงละคับ...หรือผมต้องจำตัวเลขตัวไหนมาบอกอะคับ...

• **
« Reply #14 on: 19 October 2009, 18:15:32 »
เออ..มันครบ 1 ชม. มันมะดับอะคับ...แต่มันออกมาเป็นกราฟ นะคับผมต้องทำยังไงต่อคับ..><..

ผมนั่งมองมัน อุณหภูมิ สูงที่สุดที่ 73C คับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27