# Notification.
Notification

Author Topic: ขอปรึกษาเรื่องสัญญาณ wifi ของ 3BB_Hotspot หน่อยครับ  (Read 17934 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nuu~!!

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ขอปรึกษาเรื่องการรับสัญญาณ wifi ของ Notebook หน่อยครับ

คือที่หอพักรับสัญญาณ wifi ของ 3BB_Hotspot ได้ (ผมได้สมัครโปรโมชั่นเหมาจ่ายเดือนละ 100 บาท เล่นได้ไม่จำกัด)
ถ้าจะเล่นเน็ตของ wifi 3BB จำเป็นต้องยก notebook มาที่ระเบียงหลังห้องจึงจะรับสัญญาณและเล่นได้
(สัญญาณ wifi ที่ระเบียงขึ้น 3 ขีด Signal Stength : Good )
แต่ถ้ายกเข้ามาในห้อง จะรับสัญญาณไม่ได้เลย หรือไม่ถ้ารับได้ จะรับสัญญาณได้เพียงแค่ขีดเดียว
Singnal Stength : Low และก็ connect เล่นไม่ได้ด้วยเพราะถ้าคลิ๊ก connect
ก็จะขั้นข้อความ Windows was unable to connect to 3BB_Hotspot

ปัญหาคือ
ผมต้องการเล่น internet ภายในห้องได้ โดยไม่ต้องยกออกมานอกระเบียง
อยู่ในห้องก็สามารถรับสัญญาณ wifi ได้ในระดับ Good
แนวทางที่คิดไว้เช่น
ซื้อตัวรับสัญญาณ wifi มาต่อที่ notebook เพื่อให้รับสัญญาณได้ดีขึ้นกว่าเดิม
หรือไม่ก็ซื้อตัวรับสัญญาณมาติดไว้ที่หน้าระเบียง แล้วลากสาย lan เข้ามาในห้อง
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องตัวรับสัญญาณ wifi นี้เลย เห็นมันมีต้องหลายแบบ ไม่รู้ว่าควรให้แบบไหน ชนิดไหน รุ่น

ขอบคุณครับ

***เพิ่มเติม
- ไม่ทราบระยะทางจากระเบียงถึงตัวส่งสัญญาณ wifi

- บริเวณระเบียง จะสามารถเล่น connect wifi 3BB ได้และเล่นinternet ได้
  แต่สัญญาณแต่ละจุดจะลดลั่นลงไปตั้ง Poor Fair Good
  (จุดที่ทำเครื่องหมาย"*" ในภาพจะรับสัญญาณได้ Good)

- งบ 2,000 บาท

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองหาตัวรับสัญญาณ Wireless แบบ USB มาใช้งานแทนครับ และต้องรองรับการรับสัญญาณ WiFi ได้ด้วย โดยเฉพาะต้องมีชุด Docking มาให้ เพื่อเพิ่มความยาวของสายและเอาไปวางเอาไว้ที่ระเบียงได้ เช่น

Linksys AE1000 ราคาจะอยู่ที่ประมาณ พันต้นๆ

http://homesupport.cisco.com/en-us/wireless/linksys/AE1000

หรือจะดูเป็น TP-Link TL-WN722NC

http://www.tp-link.com/en/products/details/?categoryid=243&model=TL-WN722NC

ตัวนี้ก็จะมีข้อดีตรงที่ได้เสารับสัญญาณที่มีความแรงของการรับสัญญาณขนาด 4dBi มาให้ด้วย ถ้าวางเอาไว้ที่ระเบียง คงจะรับสัญญาณได้ดียิ่งขึ้น ส่วนราคาก็อยู่ประมาณ 700-800 บาท

รอเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ss400

• *
ลองหาตัวรับสัญญาณ Wireless แบบ USB มาใช้งานแทนครับ และต้องรองรับการรับสัญญาณ WiFi ได้ด้วย โดยเฉพาะต้องมีชุด Docking มาให้ เพื่อเพิ่มความยาวของสายและเอาไปวางเอาไว้ที่ระเบียงได้ เช่น [emo04]
      ตัวที่พี่ microsoft แนะนำมาใช้ได้ 1 เครื่องและต้องเสียบสาย usbไว้กับNotebook ตลอดนะครับ ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้งานได้ดีอยู่(สามารแชร์ได้โดยผ่าน Internet sharing ของWindows แต่ต้องเปิดคอมเครื่องแม่ตลอด)

แต่ตัวที่ผมจะแนะนำคือ Wifi Bridge ผมคิดมานานพอควรว่าเราจะแบ่งให้เครื่องอื่นเล่น 3bb hotspotยังไงทีล่ะหลายๆเครื่องต่อ 1 account ผมได้พบตัวนี้และแล้วฝันผมก็เป็นจริงตัวเดียวจบ พกไปข้างนอกก็ได้ การตั้งค่าคงต้องลองศึกษาดูก่อนนะครับไม่ยากเกิน คู่มือวิธีใช้ หาได้ใน Google เลยครับภาษาไทยล้วนๆ

http://www.totalaircard.com/products/Tenda-W150M-150Mbps-Portable-Wireless-AP%7B47%7DRouter%7B47%7DWiFi-Bridge.html

เอาไปแปะไว้ที่ระเบียง แล้วกระจายมาในห้องใน ราคาไม่แพงมาก แถมถ้ามีมือถือก็ใช้ Wifi จากตัวนี้พร้อมกับ Notebook ได้เลย ถ้าหัวการค้าหน่อย แบ่งให้ข้างห้องเล่นด้วยเก็บเดือนล่ะ 200  [emo08]
แต่ต้องตั้งรหัสไว้ดีๆนะครับ ไม่งั้นเล่นฟรีกันทั้งตึก ผมไม่รู้ด้วยนะ[emo08]

ลิ้งค์คู่มือครับ หามาจากในGoogle
http://www.ohodreambox.com/Wi-Fi/Tenda/Manual_W150M_TH.pdf

Offline nuu~!!

• *
ผมเห็น ตัวรับสัญญาณ wifi, wireless มันมีหลายแบบ เลยไม่รู้ว่าจะเลือกแบบไหน
ทั้งแบบ usb รุ่น Linksys AE1000 กับ  TP-Link TL-WN722NC ที่ท่าน microsoft
หรือว่าจะเป็นแบบ Wifi Bridge รุ่น ที่ท่านss400 แนะนำ
รุ่นไหน แบบไหน ยี่ห้อไหน มีเสาหรือไม่มีเสา จะดีที่สุด(ดีในที่นี้หมายถึง รับสัญญาณ wifi ได้ดี)

ขอขอบคุณ คุณmicrosoft และคุณ ss400 สำหรับคำแนะนำ ขอบคุณมากครับ

1.คือหลักๆแล้วผม มี notebook อยู่เครื่องเดียว ถ้าติดตั้งตัวรับ wifi ก็คงเล่นอยู่คนเดี่ยว เครื่องเดี่ยวครับ
ที่คิดไว้มีอยู่ 2 แบบครับ

แบบที่ 1 ตัวรับสัญญาณ wifi แบบ usb แล้วติดตั้งในห้องข้างๆกับ Notebook เลย
   แต่ผมกลัวว่าถ้าเสียบมันกับ Notebook ในห้องเลย กลัวมันจะรับสัญญาณไม่ได้
   และถ้าจะเอาตัวรับสัญญาณ wifi แบบ usb ไว้นอกห้อง แล้วลากสาย usb ก็ต้องใช้สายยาวพอสมควร
   เพราะเท่าที่กะระยะดู ระยะทางจากนอกระเบียงถึงในห้อง น่าจะประมาณ 10 เมตร

แบบที่ 2 คือติดตั้งตัวรับสัญญาณ wifi แบบที่มีตัว Adepter และสามารถลากสายแลนได้ ไว้ตรงระเบียง แล้วลากสายแลน เข้ามาในห้องต่อกับNotebook

2. ใจจริงผมแล้วผมอยากได้ตัวรับสัญญาณ wifi usb ที่ต่อเข้ากับ notebook ได้เลยในห้องไม่ต้องลากสาย
แต่กลัวมันจะรับสัญญาณไม่ได้ กลายเป็นว่าสูญเงินเปล่า

3. ผมเคยเห็นตัวรับสัญญาณ wifi แบบมีเสา กับ แบบไม่มีเสา ไม่ทราบว่าแบบไหนรับสัญญาณได้ดีกว่ากัน

4. อันนี้เป็นข้อมูลของสัญญาณ wifi ที่ผมต้องการจะเชื่อมต่อเพื่อเล่น internet
Name : 3BB_Notspot
Singnal Strength : ลองด้วย notebook ของผมเอง สูงสุด 3 ขีด ขึ้นคำว่า Good
Radio Type : 802.11g
ผมได้สมัครแพ็คเกจ 99 บาทใช้ได้ไม่จำกัดชัวโมง ภายใน 30 วัน

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยให้คำแนะนำ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองก็ไม่คอยจะสามารถเรื่อง Network สักเท่าไหร่? แต่เท่าที่อ่านดูจากคำถามแล้ว เหมือนกับว่าอยู่หอพักต่างจังหวัด แค่สัญญาณจากระเบียงเข้าห้องก็ใช้ไม่ได้ (สัญญาณมาอ่อนมาก เพราะราคาถูก) ถ้าเราไม่ได้ต้องการความเร็วอะไรมาก เช่นไม่ได้โหลดบิท (ราคา 100บาท ต่อเดือนคงทำไม่ได้) และถ้าต้องการเอาสะดวก ผมว่าใช้แบบไม่ต้องลากสายดีกว่าครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline keamodpai

[emo01] ขอถามด้วยคนครับเห็นเป็นห้องไร้สาย  [emo08]  คือผมขายของอยู่สำเพ็งครับ เล่นwifi ของ  ทู  เดือนละ 100 บาท ครับ แต่ตรงที่ขายของมันมีสัญญาณ แค่ 1 ขีด แต่ก็เล่นได้ถึงจะช้า บ้าง หลุดบ้าง ผมเห็นว่าคำถามของน่าจะแบบเดียวกับเจ้าของห้อง ครับ  คำถามคือ Wifi Bridge  มันจะทำไห้เรารับสัญญาณได้แรงขึ้นไหมครับถ้าเราเล่นที่จุดเดียวกันแล้วถ้าดีขึ้นมันจะดีขึ้นแค่ไหน  และ  จะมีวิธีอะไรที่จะทำไหนรับสัญญาณแรงขึ้นได้บ้าง  (เพราะผมกลัวว่าถ้าได้ Wifi Bridge มาแล้วเล่นตรงจุดที่ผมขายของอยู่มันจะรับได้ 1 ขีดแล้วส่งไห้ผมนะครับ [emo02]ถ้าเป็นแบบนั้นมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย) [emo19]

Offline ninwatza

• **
    • Email
ทำแบบที่ผมโพสไว้ซิครับ เอากระป๋องเบียร์ มาทำเป็นตัวเพิมสัญญาณ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=5211.0

Offline ss400

• *
[emo01] ขอถามด้วยคนครับเห็นเป็นห้องไร้สาย  [emo08]  เพราะผมกลัวว่าถ้าได้ Wifi Bridge มาแล้วเล่นตรงจุดที่ผมขายของอยู่มันจะรับได้ 1 ขีดแล้วส่งไห้ผมนะครับ [emo02]ถ้าเป็นแบบนั้นมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย [emo19]
ครับถ้าตรงนั้นมี 1 ขีดมันก็ได้แค่ 1ขีดนะครับ ที่ผมแนะนำคือ "นำตัว Wifi Bridge ไปวางไว้ที่ๆมี 3-4ขีดแล้วส่งสัญญาณต่อมาให้เราอีกที เพราะว่าบางตำแหน่งที่มีสัญญาณ 3-4ขีดไม่สามารถนั่งใช้งานคอมพิวเตอร์ได้ สมมติว่าในห้องน้ำมี 3-4ขีดแต่ที่อื่นไม่มีซักขีดเลย จะให้ไปนั่งเล่นในห้องน้ำก็กระไรอยู่ เราก็เลยต้องการส่งสัญญาณมาอีกต่อ แค่สมมตินะครับ[emo01]

แบบที่ 1 ตัวรับสัญญาณ wifi แบบ usb แล้วติดตั้งในห้องข้างๆกับ Notebook เลย
แต่ผมกลัวว่าถ้าเสียบมันกับ Notebook ในห้องเลย กลัวมันจะรับสัญญาณไม่ได้
และถ้าจะเอาตัวรับสัญญาณ wifi แบบ usb ไว้นอกห้อง แล้วลากสาย usb ก็ต้องใช้สายยาวพอสมควร
เพราะเท่าที่กะระยะดู ระยะทางจากนอกระเบียงถึงในห้อง น่าจะประมาณ 10 เมตร
ไม่เวิรค์ครับ สายUsb ถ้าลากยาวๆต้องมี อแดปเตอร์จ่ายไฟด้วยเนื่องจากสัญญาณรบกวนเยอะหรือไม่ก็ทำสายใช้เองโดยใช้สายแลนมาทำ        

แบบที่ 2 คือติดตั้งตัวรับสัญญาณ wifi แบบที่มีตัว Adepter และสามารถลากสายแลนได้ ไว้ตรงระเบียง แล้วลากสายแลน เข้ามาในห้องต่อกับNotebook
    ไม่ต่างจากแบบแรกเพราะต้องใช้สายเหมือนกันแต่เปลี่ยนจาก Usbเป็นแลน หมายความว่าต้องใช้สายอยู่ดี

2. ใจจริงผมแล้วผมอยากได้ตัวรับสัญญาณ wifi usb ที่ต่อเข้ากับ notebook ได้เลยในห้องไม่ต้องลากสาย
     แต่กลัวมันจะรับสัญญาณไม่ได้ กลายเป็นว่าสูญเงินเปล่า
ถ้าในห้องมีสัญญาณอ่อนๆ Wifi usb แบบมีเสาจะช่วยได้ดีกว่าของเดิมๆแน่นอนแต่ผมก็ตอบไม่ได้ว่าเท่าไหร่นะครับ

3. ผมเคยเห็นตัวรับสัญญาณ wifi แบบมีเสา กับ แบบไม่มีเสา ไม่ทราบว่าแบบไหนรับสัญญาณได้ดีกว่ากัน
ทางทฤษฎีแบบมีเสาดีกว่า แต่ทางปฏิบัติผมว่าไม่หนีกันซักเท่าไหร่

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ทั้ง2แบบที่มีสาย เป็นผมจะไม่ทำเนื่องจาก ต้องเสียค่าอุปกรณ์ 2 อย่างคือ 1.ตัวรับ Wifi 2.ค่าสาย ประมาณ 10เมตร แถมยังต้องทนรกหูรกตากับสายไฟอีก [emo02]
วิธีที่ชัวร์ที่สุดคือ ตัวที่ผมบอกหรือถ้าชอบซนกับการคอนฟิคแต่ใช้ได้ดีก็ Linksys Wrt54gl หรือ Wireless Router ทั้งหลายแหล่ เพราะว่าการรับสัญญาณจะชัวร์กว่า แบบ Usb แน่นอนครับ

หรือจะเอาแบบง่ายๆก่อนคือซื้อ Wifi Usb แบบมีเสามาลองใช้ในห้อง ถ้าไม่เวิรค์ค่อยพ่วงสายออกมานอกระเบียงก็ได้ครับ แต่ความชัวร์มันก็ไม่เท่าแบบแรกที่ผมแนะนำแต่การติดตั้งจะง่ายกว่า ขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับ

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ลองดูวิธีผมไหมครับ   [emo08]

อุปกรณ์ ก็มี  usb สายเพิ่มความยาว usb กะละมังอะลูมิเนียม

เอาตัว usb ไปไว้ตรงกลางกะละมัง จะเจาะก้น หรือไม่เจาะก็ตามสะดวกครับ ยึดสายกับกะละมังให้แน่น ไม่ต้องยึด usb นะครับ เผื่อถอดเข้าถอดออก

วางกะละมังในตำแหน่งที่คิดว่ารับสัญญาณได้ดี ลากสายเสียบกับ NB เช็คสัญญาณดูครับ  [emo01]

วิธีนี้ ล่าสุดผมใช้ ตะแกรงลวกผักของแม่มาทำครับ จาก 1 ขีด เป็น 4 ขีดเลยทีเดียวครับ

ปล.กว่าจะพิมพ์เสร็จ  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27