# Notification.
Notification

Author Topic: ปล่อยสัญญาณ WiFi ได้ง่าย ๆ ไม่ยาก  (Read 46268 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline top_takachi

• VPC Member
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
    • View Profile
วันนี้ว่าง ๆ ไม่มีอะไรทำ เลยเอาวิธีปล่อยสัญญาณ WiFi สำหรับคนงบน้อยมาฝากกันครับ  [emo02]  หรือว่าจะเรียกว่า Hostpot ก็ได้  [emo08]

ผมก็พึ่งลองเล่นครับ  [emo09]

อุปกรณ์ที่ต้องเตียม มีแค่ 2 อย่างครับ

1. การ์ดไวเลส หรือ USB ไวเลส ก็ได้ครับ
2. โปรแกรม connectify  หาได้ตาม google หรือโหลดได้จากเว็บหลักก็ได้ครับ http://www.connectify.me/download/

ขั้นตอน ก็ไม่ยากครับ

1. ลงโปรแกรม connectify ให้เรียบร้อย แล้วรีสตาร์ทเครื่องครับ  อย่าลืมเสียบการ์ดไวเลส แล้วลงไดร์เวอร์ด้วยนะครับ  [emo05]
2. มาที่โปรแกรม connectify  

3. ตั้งชื่อสัญญาณครับ
4. ตั้งรหัส
5. อันนี้บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ (ยังมือใหม่  [emo17])  เอาเป็นว่าเลือกแล้วมันไม่มีเครื่องหมาย warning เป็นว่าได้ครับ    [emo08] [emo11]

แต่ถ้าไม่ได้ จะมีเครื่องหมาย warning เตือนขึ้นมาแบบนี้

ทดสอบ จากเครื่องที่ปล่อยครับ

ทดสอบจากโทรศัพท์ Wellcom A88 ครับ

จบแล้วครับ สำหรับวิธีปล่อยสัญญาณ อาจจะมีมั่ว ๆ ไปบ้างก็ขออภัยด้วยครับ  [emo19]

แต่ถ้าทราบกันแล้วก็อย่าว่ากันนะครับ อาจจะเป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย สำหรับท่าน [emo01]

วิธีนี้สำหรับคนที่มี เครื่อง PC แล้วอยากปล่อยสัญญาณให้กับ NB หรือ โทรศัพท์ ได้เล่นด้วยนะครับ

ถ้าถามว่าโน๊ตบุ๊คปล่อยได้ไหม อันนี้ผมยังไม่ได้ลองครับ ถ้าลองแล้วจะมาบอกอีกทีครับ แต่คิดว่าน่าจะได้ เพราะถ้ารับได้ ก็คงส่งได้กระมังครับ  [emo08]

อีกอย่างเรื่อง IP ก็ปล่อยออโต้ไม่ต้องไปตั้งครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาครับ  [emo35]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ใช้มาได้ระยะนึงแล้วล่ะครับผม
ผมเอาไว้ใช้เวลาที่มีสายแลนเส้นเดียว แต่มีคอมฯหลายเครื่อง
ก็เสียบแลนเข้าโน้ตบุ๊ค แล้วเปิดไวไฟแบ่งให้เพื่อน ๆ ใช้งาน
สะดวกมาก ๆ

ถือเป็นโปรแกรมที่ใช้งานได้ดี ในระดับของฟรี
ถ้าเสียเงินจะมีปรับแต่งเพิ่มเติมได้อีก

Offline NANO_S69

• Email
ผมใช้ 54M Wireless USB Adapter เป็นตัวปล่อยสัญญาณ เดี๋ยวมีไม่มี เดี๋ยวติดไม่ติด เดี๋ยวหลุด มันเป็นเพราะอะไร มีวิธีแก้ไหม ครับ อยากปล่อยแล้วเล่นที่ โทรศัพท์ ครับ หรือมีโปรแกรมอื่นอีกไหม

แต่ตอนเจอสัญญาณแรงมากเลยนะครับ 100% เลย จู่ๆก็หายไปเฉยๆ

รุ่น TP-LINK TL-WN321G : 54M Wireless USB Adapter

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมใช้ 54M Wireless USB Adapter เป็นตัวปล่อยสัญญาณ เดี๋ยวมีไม่มี เดี๋ยวติดไม่ติด เดี๋ยวหลุด มันเป็นเพราะอะไร มีวิธีแก้ไหม ครับ อยากปล่อยแล้วเล่นที่ โทรศัพท์ ครับ หรือมีโปรแกรมอื่นอีกไหม

แต่ตอนเจอสัญญาณแรงมากเลยนะครับ 100% เลย จู่ๆก็หายไปเฉยๆ

รุ่น TP-LINK TL-WN321G : 54M Wireless USB Adapter

อาจจะเป็นที่ตัวไดร์เวอร์เองก็เป็นได้ ยังไงลองถอนไดร์เวอร์ตัวเดิมออก แล้วติดตั้งลงไปใหม่ดูก่อนนะครับ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ขอโทาด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาตอบ ลองเช็คไดร์เวอร์ตามที่ท่าน microsoft บอกดูครับ

พิมพ์ผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ เนื่องจากเล่นในโทรศัพท์ เพราะกลับบ้านมาดูน้ำท่วมข้าวครับ  [emo40]

Offline เอก

• *
    • Email
ขอบคุณครับ

• Email
ไม่ได้เลยครับ ลบและลงใหม่หลายรอบแล้ว และก็ลงไดรเวอร์ใหม่หลายรอบแล้วก็ยังไม่ได้

จากรูปจะเห็นว่าโปรแกรมทำงานแล้ว ใช้ NOKIA X6 และ GALAXY S+ ช่วยกันหา บางทีเจอบางทีก็ไม่เจอ

• Email
ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ 

• Email
ปล่อยสัญญาณ WiFi ไม่ได้ง่าย...อย่างที่คิด

Offline utada

• *
ลองปิดแต่ firewall น่าจะใช้ได้นะ
ตอนแรกก็ไม่ได้ พอปิดแล้วใช้ได้เลย

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมลองดูแล้ว ของผมผ่านครับ โดยทีแรกผม disabled การรับสัญญาณผ่านแลนออนบอร์ดเอาไว้ แล้วมาใช้การรับสัญญาณผ่าน wireless usb ด้วย Linksys AE1000 พร้อมติดตั้ง Connectify-me แล้วตั้งค่าตามรูป

เมื่อเข้าไปตั้งค่าในโทรศัพท์ให้สแกนหาคลื่นสัญญาณก็เจอครับ

แล้วกลับมาที่หัวข้อ Clients ของโปรแกรม Connectify-me ก็เจอจำนวนเครื่องที่รับสัญญาณอยู่

กลับมาดูที่หน้าต่าง Network Connections ก็ได้ผลลัพธ์ดังรูป

กลับไปดูที่ตัวโทรศัพท์ โดยให้ Fing สแกนหาคลื่นสัญญาณ

และผลทดสอบกับเน็ต 6Mb ของทรูครับ

ทั้งนี้ได้ลองทั้งปิดและเปิด Firewall ก็ใช้งานได้ครับ แต่ก็งงว่าทำไมท่าน NANO_S69 ถึงติดปัญหาได้ล่ะครับเนี่ย  [emo15]

Windows 7 ที่ใช้ยังไม่ได้อัพเป็น SP1 ด้วยครับ ทั้งๆที่ตัว Windows ระบุว่าควรให้เป็น SP1
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
ขอบคุณทุกๆๆคน และขอบคุณทุกๆๆคำตอบนะครับ

• Email

Windows 7 Ultimate 64bit SP1

CPU Intel E2180
   M/B Intel DG31PR
   Ram 2GBx2 Bus 800MHz
   HDD WD 500GB Black Bufer 32MB
   VGA GT240 512MB DDR5
   PSU D-Tech 550 watt

Internet 3bb  6Mb/s {Service}

ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบให้

ตัว usb ไวเลส รุ่นเดียวกับท่าน NANO_S69  เลยครับ พอดีว่าเพื่อนมี ผมเลยลองยืมมาทดสอบซักหน่อย

ผลที่ได้คือสัญญาณปกติดีครับ ไม่ขาดไม่หาย  แต่ผมเสียบที่แบล๊คพาเนลครับ ไม่ได้เสียบที่ตัวเคส

Offline kawaiihoras

• *
ขอบคุณครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27