ทำไมสแกนไม่ได้ ช่วยด่วนค่ะ

Started by Qupi, 04 October 2011, 14:33:37

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

Qupi

ใช้เครื่องแสกน HP psc 1210 all-in-one เครื่องทำงานปรกติดี พริ้นและถ่ายเอกสารได้แต่สแกนไม่ได้ มันเนื่องจากอะไรค่ะ (อยากจะร้องไห้ ร้อยวันพันปีไม่เป็นไรพอจะต้องใช้งานด่วน แอบเจ๊งซะงั้น) [emo14]

ans58670

ให้สงสัยเป็นลำดับดังนี้
1. Drivers ไม่ครบ
2. Utility ไม่ได้ลง
3. เครื่องเสีย [emo06]

MILD_PLUS

ผมก็ใช้ HP แบบ AIO เหมือนกัน เวลาเราจะสั่งสแกน เราต้องสั่งจากตัว Software ครับ จะกดสั่งสแกนจากเครื่องไม่ได้ ไม่เหมือนการถ่ายเอกสารนะครับ

แล้วที่จะสแกนสั่งสแกนจากตรงไหน?ครับ [emo15]

Qupi

สั่งที่เครื่องและตัวsoftwarewไม่ได้ทั้งคู่เลย

MILD_PLUS

ของผมจะสั่งสแกนจากโปรแกรมตามภาพครับ

Qupi

ของกรานต์ไม่ใช่แบบนี้ เป็นแบบที่มากับเครื่อง

MILD_PLUS

เครื่องที่เป็น AIO มันจะใช้งานเหมือนๆกันทุกรุ่นเลยนะครับ เราต้องมาทำความเข้าใจกันก่อน กับคำว่าสแกนครับ

1. การสแกนหมายถึงเราต้องการภาพ หรือเอกสารที่เราต้องการนั้นๆ เอาเข้ามาอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์ เพื่อทำการเก็บไว้ หรือเอามาปรับแต่งแก้ไข หรือส่งไปทาง Mail อะไรแบบนี้ เราต้องเอาต้นฉบับใส่ไว้ในเครื่องพิมพ์ แล้วสั่งสแกนจากคอมพิวเตอร์ของเราครับ

2. การถ่ายเอกสาร (Copy) แบบนี้ไม่ต้องใช้โปรแกรม ไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ กดปุ่มสแกนที่เครื่อง จากนั้นก็เลือกเอาว่าจะเอาเป็นสีหรือขาวดำครับ

สรุปทำข้อไหน?ครับ (สแกน หรือ ถ่ายเอกสาร)

Qupi

สแกนจ๊ะ ก่อนหน้านี้ก็ใช้ได้ตามปรกตินะกดที่เครื่องก็ยังได้ หรือว่าจะเป็นเพราะไปลงวินโดวมาใหม่หรือเปล่าแต่ก็ลงเป็นวินโดว์XPเหมือนเดิมนะ หาวิธีแก้ให้หน่อยค่า((( เฮ้อ!!!!ส่งเมลล์ให้เจ้านายไม่ทันแล้วเซ็งจริง อะไรจริง)))

MILD_PLUS

ลงวินโดวส์มาใหม่ ลืมลงไดร์ฟเวอร์ของเครื่องพิมพ์หรือเปล่าครับ

Qupi

ลงแล้วค่ะ ยังพริ้นงานได้อยู่เลย นั้นเดี๋ยวลองลบออกแล้วลงใหม่ดีมั้ย

MILD_PLUS

ถ้าลงไดร์ฟเวอร์ได้สมบูรณ์แล้ว จะต้องมี Icon ของ HP Solution Center ขึ้นมาอยู่ที่หน้า Desktop ตามภาพด้วยนะครับ ถ้ามีให้เปิดมันขึ้นมาครับ

Qupi

ได้แล้วค่า... [emo02]ว่าจะลงรูปไอคอนให้ดูว่าเป็นแบบไหน เน็ตก็ช้าเหลือใจโหลดไม่เสร็จซักที ขอบคุณ คุณMILD_PLUSและคุณ  ans58670นะคะ

Qupi

[emo17]ว่าแต่ว่าทำยังไงรูปที่ลงถึงได้สวยๆทำไงคะ อยากทำเป็นมั่ง กรานต์ใช้print screen แล้วก็ตัดเอา

MILD_PLUS

Quote from: Qupi on 04 October 2011, 19:09:38
[emo17]ว่าแต่ว่าทำยังไงรูปที่ลงถึงได้สวยๆทำไงคะ อยากทำเป็นมั่ง กรานต์ใช้print screen แล้วก็ตัดเอา

Print Screen ก็ใช้ได้แล้วครับ

ลองศึกษาเพิ่มเติมจากกระทู้นี้นะครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=902.0

microsoft

ไม่งั้นก็ใช้ TechSmith SnagIt มาช่วยงานครับ แต่กว่าจะแปลงรูปออกมาให้ใช้งานได้สมบูรณ์จะต้องทำผ่านหลายขั้นตอนนะครับ ต้องใช้ความอดทนสูงสักหน่อย  [emo06]

http://www.varietypc.net/main/archives/736

Go Up