# Notification.
Notification

Author Topic: ตอนนี้ คอมอึด ๆ ช้า ๆ ไงไม่รุครับ  (Read 3621 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ozaneverdie

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ตอนนี้ แปลกมาก ผม เปิดเครื่อง แล้วกว่าจะเข้า Windows ได้โคตรนานเลยครับ ไม่ทราบว่า ผม ฟอสแมฟ ฮาร์ดดิสต์ บ่อยมนมีส่วนไหมครับ และ เพื่อน มีวิธีเช็ค ไหมครับ ว่าทำไม เครื่องถึงช้า ขึ้นทั้งที่ ผม ลบ%temp% ตลอด และก็ Diskclean up. ตลอดและก็ Check Disk Local Disk(C:)และ Defragmentation บ่อยมาก แต่ทำไม เวลาเปิดเครื่องและจะเข้าวินโดวส์ถึง ช้ามากอ่ะครับ เอ่อ จะบอกว่า ผมใช้ตัวแสกนไวรัส สองตัว ทั้ง NOD32 และSUPERAntiSpyware Professional ใช้ สองตัวพร้อมกันมันเกี่ยวไหมครับ จะทำให้เครื่องช้ามากอ่ะครับนี้สเป็กผมlntel(R)Core(TM)2 Quad CPU Q6600 @2.40GHz2.40GHz,2.00 GB of RAM GeForce 9300 GE Memory Size:512 MB

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมจะเรียงให้ใหม่นะครับ

1.  CPU Q6600 @2.40GHz
2.  2.00 GB of RAM
3.  GeForce 9300 GE Memory Size:512 MB
4.  HDD มีกี่ลูก ?
5.  CD/DVD มีกี่ตัว ?
6.  PSU (หม้อไฟ) ใช้กี่วัตต์ ของยี่ห้ออะไร ?
7.  OS ?

ที่มีเครื่องหมาย ? ใส่มาให้ละเอียด แล้วผมจะวิเคราะห์ให้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ฟอร์แมตฮาร์ดดิสต์บ่อยไม่น่าจะใช่ปัญหานะครับ ยังไงใส่รายละเอียดตามที่ท่าน MILD_PLUS แนะนำมาก่อนดีกว่า เดี๋ยวเพื่อนๆจะได้ช่วยหาทางแก้ไขกันครับท่าน
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ที่อืด ๆ ช้า ๆ
น่าจะเป็นเพราะ PSU จ่ายไฟไม่ค่อยดี
ส่วน HDD บางทีใช้ไปนาน ๆ ก็มีปัญหาได้อ่ะนะ

แต่ปัญหาแบบ ปลาตายน้ำตื้น
น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมที่ทำงานเบื้องหลัง
พวก scan ทั้งหลาย เช่น scan virus, scan spyware, trojan
หรือแม้แต่พวกตัวช่วยต่าง ๆ ที่ลงไว้
บางทีตัววินโมฯ (วินโดวส์โมดิฟาย) ก็ทำปัญหาเช่นกัน
เพราะพวกนี้มักจะติดตั้งโปรแกรมที่ทำงานเบื้องหลังไว้เยอะ
พอใช้ไปนาน ๆ อาการก็ออกล่ะท่าน [emo02]

Offline hunu

• VPC Member.
  • **
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
ใช้ตัวป้องกันไวรัส สองตัวในเครื่องเดียวกัน มันทำให้เครื่องช้าได้นา ผมใช้แค่ตัวเดียว bitdefender totel 2009 ยังช้าเลย ยิ่งเวลาเสียบแฟรชไดร์เข้าไปแล้วโปรแกรมสแกนอัตโนมั่ตินี่ บางทียังค้างเลย (ในกรณีที่แฟรชไดร์มีไวรัส)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ที่อืด ๆ ช้า ๆ
น่าจะเป็นเพราะ PSU จ่ายไฟไม่ค่อยดี
ส่วน HDD บางทีใช้ไปนาน ๆ ก็มีปัญหาได้อ่ะนะ

แต่ปัญหาแบบ ปลาตายน้ำตื้น
น่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมที่ทำงานเบื้องหลัง
พวก scan ทั้งหลาย เช่น scan virus, scan spyware, trojan
หรือแม้แต่พวกตัวช่วยต่าง ๆ ที่ลงไว้
บางทีตัววินโมฯ (วินโดวส์โมดิฟาย) ก็ทำปัญหาเช่นกัน
เพราะพวกนี้มักจะติดตั้งโปรแกรมที่ทำงานเบื้องหลังไว้เยอะ
พอใช้ไปนาน ๆ อาการก็ออกล่ะท่าน [emo02]

ความเห็นของผมก็จะออกไปทางแนวของท่าน fantasy นี้ครับ ถึงยังไม่เห็นข้อมูลโดยละเอียดก็ตามที เพราะผมเดา ๆ เอาว่า Home User ส่วนมากยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของเครื่องดีพอ จะเข้าใจเพียงหลัก ๆ อยู่ 2-3 อย่างเช่น

1. CPU ต้องแบบนี้ ถึงจะแรง ราคา 10,000
2. การ์ดจอต้องตัวนี้ ถึงจะแรง ราคา15,000
3. แรมต้อง 3GB-6GB ถึงจะเทพ
พอมาถึงสุดท้ายที่เป็นส่วนสำคัญที่สุดคือเลือกที่อยู่ให้เครื่อง ก็คือเคส....ก็เลือกเป็น (ยกตัวอย่าง) G-View 500w ราคาพร้อมแถมหม้อไฟ 1,500บาท มาใช้ แล้วจะไปไหวได้อย่างไร อาจจะเปิดเครื่องติดครับ แต่เมื่อเครื่องใช้งานหนัก ๆ เช่นเข้าเกมเมื่อไหร่ เป็นได้เรื่องทุกราย ทำไมกระตุก?-ทำไมรีสตาร์ทบ่อย หนัก ๆ เข้า HDD ที่ยังดี ๆ อยู่ก็พาลเสียตามมาอีกเริ่มปวดหัวแล้วเห็นไหมครับ [emo14] [emo12]

ปล. สรุปเรื่องการซื้อเคสแถมหม้อไฟ ผู้ที่ใช้งานคอมฯแบบอาชีพจะไม่เลือกใช้ครับ ผมจะยกตัวอย่างว่า ราคาเคสเปล่า ๆ ตามมาตรฐานทั่วไปราคา 1,000บาท แล้วเราไปซื้อเคสแถมหม้อไฟมา ราคา 1,500บาท ลบราคาเคสออก 1,000บาท เหลือราคาหม้อไฟเพียง 500บาท 500บาท 500w วัตต์ละ 1บาทเองครับ [emo17]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27