# Notification.
Notification

Author Topic: คอมทำปั๊กไฟเสียไป 3 ตัวแล้ว  (Read 2989 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Whitebearone

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คือว่านะครับ ไม่กี่วันที่ผ่านมา คอมผมก็เล่นปกติ ๆ แบบ ปกติ อะ   และแล้ว วันนึงผมตื่นขึ้นมา เปิดคอม พอกดปุ๊ป ก็มีเสียงดัง แชะ พร้อมไฟแล่บ ความออก พอผมหมุนฟิวที่อยู่ที่ปั๊กออกมา ฟิวนั้นไหม้หมดเลย และก็ไปซื้อปั๊กมาเสียบใหม่ พอ เอาปั๊กคอมไปเสียบ แล้วกดเปิดสวิตซ์ที่ปั๊ก ประกดว่าฟิวส์ปั๊กขาดเหมือนเดิม ทั้งที่ไม่ได้เปิดคอม  จนวั้นนี้ผมก็เดินหา ปั๊กไฟ ก็ไปเจอมา แพงอยู่เหมือนกัน  ก็ลองเอามาเสียบ พอลองเสียบดู กดเปิดสวิต คอม ไม่มีไรเกิดขึ้น ทั้งที่ โมเดม ลำโพง อะไรก็ติด  อย่างงี้  เป็นที่ PSU(850w) ใช่ไหมครับ     [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เครื่องคอมฯมันช็อตแล้วครับ ต้องถอด PSU มาทดสอบว่ามันทำงานหรือไม่ รวมถึงอุปกรณ์ตัวอื่นๆด้วย แต่ให้เริ่มที่ตัว PSU ก่อนครับ

วิธีทดสอบ PSU ว่าเสียหรือไม่

-ให้หาอุปกรณ์มา อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามภาพที่ 1

-แล้วเอาชุดสายไฟ ชุดที่ใหญ่ที่สุด ที่ต่ออยู่กับเมนบอร์ดออกมา แล้วนำอุปกรณ์เสียบที่ช่องสายไฟสีเขียว+สีดำ (สีดำจะมีหลายเส้นเลือกเส้นไหนก็ได้) ตามภาพที่ 2 จากนั้นเสียบปลั๊กไฟเพื่อดูว่าพัดลมที่ตัวหม้อไฟหมุนหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่หมุนหม้อไฟเสียแล้วครับ)

• **
คือว่า  กลัวว่าถอดมาแล้วเอาไปเสียบ กลัวปั๊ก มันจะช็อต อะครับหรือไม่ ช็อต

• Webmaster
ถ้าเป็นแบบนี้อัตรายมากนะครับ การที่เราจะทำการซ่อมอาการอย่างนี้ได้ ต้องมีความรู้ เคยรื้อ+ประกอบเครื่องคอมฯมาก่อน เพราะไม่ใช่ปัญหาทางด้าน Software ที่จะมาลองผิด-ลองถูกกันได้ พลาดพลั้งขึ้นมาถึงกับชีวิตเลยนะครับ [emo12]

แนะนำให้ยกไปทั้งเคส และไปที่ร้านที่ใกล้บ้านครับ

• **
คือว่า ผมเคยรื้อประกอบคอมมาแล้วครับ แต่ไม่เคยซ่อมอย่างงี้ อะครับ 

เอาไปร้านดีก่า พังมา เด๊ะเสียเยอะ 555  พาวเวอร์ ซัพพาย ตั้ง 850w
- PSU มีประกันไหมครับ
- ท่าจะซื้อใหม่ควรใช้ ยี่ห้อไหนดีครับ

• Webmaster
คือว่า ผมเคยรื้อประกอบคอมมาแล้วครับ แต่ไม่เคยซ่อมอย่างงี้ อะครับ  นะครับ

เอาไปร้านดีก่ากว่า พังมา เดี๋ยวเด๊ะเสียเยอะ 555  พาวเวอร์ ซัพพาย ตั้ง 850w
- PSU มีประกันไหมครับ
- ถ้าท่าจะซื้อใหม่ควรใช้ ยี่ห้อไหนดีครับ

ต้องดูสเปคเครื่องถึงจะบอกได้ ว่าต้องใช้ของยี่ห้ออะไร/รุ่นไหนครับ

ปล. ปรับปรุงเรื่องการใช้ภาษาอีกสักนิด เพราะพี่ๆที่นี่ไม่ชอบการใช้ภาษา ที่ใช้กันใน m ครับ [emo16]

• **
อ๋อครับ รีบไปหน่อย

ตามลิงค์นี้เลยอะครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=4452.0
แต่ การ์ดจอเป็น GTX 570 อะ ครับ

• Webmaster
สเปคเทพเลยครับ เครื่องเพิ่งจะประกอบไปใหม่ๆเลยนี่ครับ 3-4เดือนเอง ของทุกชิ้นยังมีประกันอยู่ครับ

ให้ยกไปที่ร้านที่ซื้อ+ประกอบเครื่องเรา เพื่อตรวจสอบดูบางทีระบบมันอาจจะแค่ช็อตลงกราวน์ และหรือฟิวที่หม้อไฟอาจจะขาดก็ได้ครับ

หม้อไฟตัวเดิมใช้ของยี่ห้ออะไรอยู่ครับ

• **
PSU หรอครับ  ท่าเป็น ผมใช้ Delux DL-R850 Real Power 850w  แล้วกล่องมันจะมีเขียน Fire Dragon และ R-series ด้วยครับ

ซื้อจาก JIB ครับ เซียร์รังสิต

• Webmaster
ยกทั้งเคสไปที่ร้าน JIB ให้เขาดูให้ดีกว่าครับ อย่าเปิดใช้งานเพราะอันตราย อาจจะทำให้เสียหายหนักว่าเก่าครับ

หม้อไฟคงเป็นรุ่นดังภาพ ก็ถือว่าดีครับ

• **
ใช่ ครับ เหมือนเด๊ะเลยยย   ขอบคุณครับ เด๊ะพุธ ยกไป  (แต่เคส หนักมาก)

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
รบกวนใช้ภาษาไทยด้วยนะครับผม
เห็นหลายคำตอบ แต่ท่าน MILD_PLUS คงไม่อยากบอกแล้วกระมัง [emo10]

• **
อ๋อ ครับ  ผิดต้อง เด๊ะ ต้องเปลี่ยน เป็น เดี๋ยว เนอะๆ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27