# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวรสอบถามเรื่องการต่อ Lan แบบ Cross ครับผม (รายละเอียดด้านใน)  (Read 9740 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline asdipong

• VPC Member
  • *
    • View Profile
มี Notebook 1 เครื่อง
PC 1 เครื่อง

อยากให้ Notebook รับเน็ทจาก ไวเลส แล้วแชร์ให้ PC โดยผ่านสาย cross

ปัญหามีอยู่ว่า
1.ลองต่อสายแลนแล้ว ไม่มี Lan ไฟกระพริบขึ้นทั้งสองเครื่อง สถานะเป็น Unplugged
- ลองเอาสายไปเทสที่ร้าน ก็ใช้ได้
- Driver Lan ทั้งสองเครื่องไม่มีปัญหา เพราะลองเอาทั้งสองเครื่องต่อเน็ทจาก router ได้ไม่มีปัญหา
- ปิด Firewall แล้วทั้งสองเครื่อง
- ลอง set ip ก็แล้ว ไม่เจอกัน พอ ping แล้วก็ขึ้นว่า transmit failed. General failure.

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ยังไม่เคยแชร์เน็ตจาก NB ไป PC เลย  [emo08] มีแต่ PC ไป NB  ตั้งค่าให้มันแชร์ยังครับ

• *
ยังไม่เคยแชร์เน็ตจาก NB ไป PC เลย  [emo08] มีแต่ PC ไป NB  ตั้งค่าให้มันแชร์ยังครับ

คือมันยังมองไม่เห็นกันเลยครับ

ตั้งค่า ip ปิด firewall ปิด scan virus หมดทั้งสองเครื่อง ก็ยังมองไม่เห็นกันอยู่ดี งง มากๆเลยครับผม T^T

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ก็ต้องดูด้วยครับ ว่า NB แชร์เน็ตได้หรือเปล่า  ว่าแต่มันขึ้นเป็นยังไงครับ พอมีรูปไหม

อีกอย่าง เวลาผมจะแชร์ ผมทำแค่นี้เองครับ ส่วน ip ก็อาจจะไปตั้งที่ปลายสาย ให้ตรงกับ ip ต้นสายก็พอ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1. ต้องแน่ใจนะว่า สายที่เอามาต่อไม่ผิด
1.1 สายจาก Computer สู่ Computer (ต้องใช้สายนี้)
1.2 สายจาก Router สู่ Computer

2. น่าจะบอกมาด้วยว่า ใช้ OS อะไร? ผู้ที่จะเข้ามาช่วยเหลือ จะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ตอนเที่ยงๆลองไปไปดูที่ร้าน ร้านเขาก็เช็คให้ ผมก็ย้ำเลยนะครับ ว่าใช่สายแบบ cross หรือเปล่า เจ้าของร้านก็ย้ำว่า ใช่ครับ เป็นแบบ com to com (เขาว่างี้) แล้วก็เทสโดยใช้เครื่องเทศเล็กๆ แล้วมันจะแสดงเลข 1 /3 /7 อะไรก็ไม่รู้อ่ะครับ สรุปว่า เทสผ่าน สายไม่มีปัญหา

Notebook เป็น win7 32 bit
PC เป็น win7 64 bit

Notebook

PC

เป็นแบบนี้ทั้ง 2 เครื่องเลยครับ ขึ้นว่า unpluged

• Webmaster
- Driver Lan ทั้งสองเครื่องไม่มีปัญหา เพราะลองเอาทั้งสองเครื่องต่อเน็ทจาก router ได้ไม่มีปัญหา

แล้วที่บอกว่า ต่อใช้ Internet จากตัว Router ได้ไม่มีปัญหาทั้งสองเครื่อง โดยการใช้สายเส้นนี้ต่อใช่ไหมครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ตอนใช้ต่อกับ เราเตอร์ ใช้สายแลนปกติครับ

แต่พอใช้สายแลนปกติ ต่อตรงเข้าหากัน กลับไม่ได้
แล้วสาย Cross ที่ซื้อมา จากร้านเขาก็เทสโดยใช้เครื่องเทส ก็ปกติดีครับผม
(ปล.ผมมีสาย 3 เส้น แบบ cross2เส้น แบบธรรมดา 1 เส้น        ทั้ง3เส้น ต่อตรง PC to NB ไม่เจอกันเลยครับผม)

• *
ขึ้นแบบนี้ทั้งสองเครื่องเลยครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
การใช้สาย Cross ลากเชื่อมระหว่าง 2 เครื่อง

ลองตั้งค่า IP ของแต่ละเครื่องด้วยตนเอง
ให้ 3 หลักแรก เหมือนกัน อาทิ
เครื่องแรก 192.168.5.10
เครื่องสอง 192.168.5.11
เป็นต้นครับ

ตั้งค่า Workgroup ทั้ง 2 ให้เหมือนกัน (คลิกขวา My COmputer / Properties / Computer Name)

แล้ว Restart เครื่องทดสอบดูครับ

• Webmaster
เนื่องจากปัจจุบัน (หลายปีมาแล้ว) ผมไม่ได้ใช้การแชร์อินเตอร์เน็ตแบบนี้ จะใช้เป็น Router  ซึ่งสะดวกไม่ต้องมาผูกมัดกัน เป็นอิสระต่อกัน มีคอมฯ 2เครื่อง หรือ 4เครื่อง จะเปิดเครื่องไหนใช้งานก็ได้ครับ (เลยไม่สามารถอธิบายได้ละเอียด ลืมๆไปหมดแล้วครับ)

ลองดูวิธีการตั้งค่าจากที่นี่ครับ > http://www.oknation.net/blog/itfun/2010/01/25/entry-1

Offline แมน

ลองเช็คดูครับว่าสายแลนเขาต่อมาถูกหรือเปล่า
ปกติสายแลน หรือ Cat5/5e/6 จะเป็นสายแบบ UTP มันจะมีสายย่อยอยู่ภายใน 8 เส้นครับ
ถ้าเป็นการเข้าหัวต่อ (RJ 45) แบบปกติก็จะต้องเรียงลำดับดังนี้ครับ
ขาวส้ม >> ส้ม >> ขาวเขียว >> น้ำเงิน >> ขาวน้ำเงิน >> เขียว >>ขาวน้ำตาล >>น้ำตาล
จะเป็นเหมือนกันทั้งสองฝั่งครับ
แต่ถ้าเป็นการเข้าสายแบบ Cross สองฝั่งจะไม่เหมือนกันครับ
ขาวส้ม >> ส้ม >> ขาวเขียว >> น้ำเงิน >> ขาวน้ำเงิน >> เขียว >>ขาวน้ำตาล >>น้ำตาล
แล้วอีกฝั่งจะเป็น
ขาวเขียว >> เขียว >> ขาวส้ม >> น้ำเงิน >> ขาวน้ำเงิน >> ส้ม >> ขาวน้ำตาล >>น้ำตาล
ครูคอมพ์บ้านนอก

• Webmaster

เอาวิธีผมไหมครับ อาจจะดูง่ายกว่า แต่เสียเงิน หรือยากกว่าก็ไม่รู้  [emo08]

นั่นก็คือซื้อการ์ดไวเลสหรือ usb ไวเลสก็ได้ครับ กับการ์ดแลน

โดยให้ PC รับสัญญาณจากเราเตอร์ไวเลส แล้วให้ PC แชร์เน็ตผ่านการ์ดแลนไปยัง NB ของท่านครับ

ซึ่งวิธีที่ผมแนะนำ ไม่ต่างกับวิธีของท่านเท่าไหร่หรอกครับ เพราะยังไงก็ต้องเปิดหนึ่งเครื่อง เพือให้อีกเครื่องได้เล่น

สรุป ก็คือซื้อการ์ดไวเลสหรือ usb ไวเลส มาใส่ PC ปัญหาก็จะจบครับ ส่วนวิธีข้างบนไม่ต้องสนใจนะครับ  [emo08]

ขอถามหน่อยครับ ตอนนี้ NB เล่นเน็ตได้ไหมครับ 

Offline แมน

เอาวิธีผมไหมครับ อาจจะดูง่ายกว่า แต่เสียเงิน หรือยากกว่าก็ไม่รู้  [emo08]

นั่นก็คือซื้อการ์ดไวเลสหรือ usb ไวเลสก็ได้ครับ กับการ์ดแลน

โดยให้ PC รับสัญญาณจากเราเตอร์ไวเลส แล้วให้ PC แชร์เน็ตผ่านการ์ดแลนไปยัง NB ของท่านครับ

ซึ่งวิธีที่ผมแนะนำ ไม่ต่างกับวิธีของท่านเท่าไหร่หรอกครับ เพราะยังไงก็ต้องเปิดหนึ่งเครื่อง เพือให้อีกเครื่องได้เล่น

สรุป ก็คือซื้อการ์ดไวเลสหรือ usb ไวเลส มาใส่ PC ปัญหาก็จะจบครับ ส่วนวิธีข้างบนไม่ต้องสนใจนะครับ  [emo08]

ผมก็เห็นด้วยครับ จริงๆ สายแลน cross link ผมเองก็เคยใช้เมื่อสิบกว่าปีก่อนตอนเรียนมหาวิทยาลัย ตอนนั้นอินเตอร์เน็ตมันความเร็วเต่าจริงๆ แค่ 56k แถมยังต้องแบ่งมาให้เพื่อนร่วมห้องใช้อีกต่างหาก ไม่รู้น้องๆ สมัยนี้เขาจะรู้จักเปคเครื่องของผมหรือเปล่า (Celeron 266 GHz Ram 16 Mb HDD 3.4 GB windows 98 ตัวแรกด้วย ยังไม่ใช่ Windows 98 SE/windows me)
ครูคอมพ์บ้านนอก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27