# Notification.
Notification

Author Topic: เสปคแค่นี้ Win 8 ออกมาน่าจะพอไหวไหมครับไทยไม่มี Windows 7 Anytime upgrade  (Read 4396 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline แมน

• VPC Member
    • View Profile
HP Pavilion g4 Series
CPU AMD 3300m 2.5 GHz
K12 Codename Liano
Graphic HD 6480 512 MB
HDD 500 GB
Ram DDR3 1066  8 GB Kingston

เครื่องของน้องชายผมที่เคยตั้งกระทู้สอบถามเรื่องอัพเดต จาก Home basic 64bit Licenseไปเป็น เวอร์ชั่นอื่นน่ะครับ
ถ้ามันพอไหวจะได้รอ ไม่ต้องไปอัพเกรดก่อน เพราะผมลองสอบถามไมโครซอฟต์ประเทศไทย ดูแล้ว
เขาไม่มีบริการเรื่อง Anytime Upgrade ต้องไปที่สิงค์โปร์นู่นเลย ที่เมืองไทยต้องซื้อเป็น Full Installation อย่างเดียว
แถมยังไม่มีขายเองด้วย ต้องไปซื้อกับ Dealer พวก IT City JIB Micro system ฯลฯ
(ในเวปของไมโครซอฟต์ประเทศไทย ดันบอกว่าแค่ไปซื่้อ Key ของเขามาแล้วก็ เข้า windows Anytime upgrade ใส่รหัส สิบนาทีก็เสร็จแล้ว)
รอของใหม่ดีกว่า
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
สบายมากเลยครับ.... [emo04]

เพราะวินโดวส์ 8 กินสเปคเครื่องน้อยกว่า วินโดวส์ 7 ด้วยซ้ำไปด้วยครับ (เท่าที่ผมทราบ)

แต่แรม 1366 น่าจะพิมพ์มาผิดมาหรือเปล่าครับ น่าจะเป็น 1066, 1333, 1600 มากกว่านะครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline แมน

เพราะวินโดวส์ 8 กินสเปคเครื่องน้อยกว่า วินโดวส์ 7 ด้วยซ้ำไปด้วยครับ (เท่าที่ผมทราบ)

แต่แรม 1366 น่าจะพิมพ์มาผิดมาหรือเปล่าครับ น่าจะเป็น 1066, 1333, 1600 มากกว่านะครับ [emo15]
พิมพ์ผิดจริงๆ ครับ ผมไปสับสนกับความละเอียดหน้าจอ 1366 x 768
กลับไปแก้ไขความเร็วแรมเป็น 1066 แล้วครับ
(น่าลงโทษนะ เป็นครูบาอาจารย์ ด่าแต่เด็กนักเรียน ตัวเองสะเพร่าเอง)
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ท่าน MILD_PLUS วันนี้ได้สัมผัสน้ำสีชาหรือยังครับ เห็นพูดถึงในเวบบ่อยๆ (แซวเล่นครับ)

Best Regard

• Webmaster

พิมพ์ผิดจริงๆ ครับ ผมไปสับสนกับความละเอียดหน้าจอ 1366 x 768
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ท่าน MILD_PLUS วันนี้ได้สัมผัสน้ำสีชาหรือยังครับ เห็นพูดถึงในเวบบ่อยๆ (แซวเล่นครับ)

Best Regard

ขอบคุณมากครับ...ที่เป็นห่วงกำลังจิบๆ อยู่เลยครับท่าน [emo08]

ผมเห็นท่านชวนผมไปเที่ยวแถวจังหวัดเกินร้อย ในอีกกระทู้หนึ่ง ถ้าผมมีโอกาสได้ไปจริงๆ ขอเป็นนำสีชาๆ แบบจริงๆ นะครับ ผมกลัวว่า....จะเป็นน้ำสีขาวๆ+มะขามเปียกนะซิครับ  [emo18] [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline แมน

แถวนั้นไอ้พวก + มะขามเปียกมันมีเยอะจริงๆ ครับ พวกลูกศิษย์ ม.5 ม.6 กำลังจะจบแล้วยิ่งตัวดี เดินเข้าห้องคอมพ์มา มีทุกกลิ่นทั้งเหล้าทั้งบุหรี่ ถ้ายังไงได้เดินทางมาแถวเมืองเกินร้อยก่อนปีใหม่ (ก่อนผมจะได้ย้ายไปประจำจังหวัดอื่น)ก็ PM มาบอกได้ครับ จะพาไป แต่ถ้าหลังจากนั้นถ้าได้ไปต้องการรู้แหล่ง ดื่ม/เที่ยว/กิน ก็สอบถามได้ครับ
ส่วนตัวผมชอบน้ำสีชาแบบเทลงบนน้ำแข็งแล้วมันเป็นฟองน่ะครับ พวกตระกูลสัตว์เจ้าป่ากับรองเจ้าป่า บางทีก็เป็นพวกมีงามีงวง

รบกวนสอบถามอีกสักเรื่องครับ 7 Home Basic 64bit มันมีวิธีเปิดใช้งาน Aero Glass ได้หรือเปล่า น้องเขาฝากถามครับ เพราะมันก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนอยากเปลี่ยนเวอร์ชั่นมาใช้งาน Vista/7 (แต่ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ ขอแค่ OS/Software ที่เรามีมันตอบสนองกับการในการทำงานของเราและสามารถอัพเกรดเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพเพื่องานของเราในอนาคตในระดับหนึ่ง /ราคา/ค่าใช้จ่าย ได้ก็พอแล้ว เครื่องที่โรงเรียนเขาเอาใช้ผมใช้สอนเด็กเสปคต่ำจริงๆ ก็ต้องปิดพวก Visual Effect หมดเลย ให้สามารถใช้ประโยชน์อื่นจากฮาร์ดแวร์อันน้อยนิดได้)

ขอบคุณมากครับ ไม่รบกวนเวลาท่าน MILD_PLUS ละเมียดละไมกับน้ำสีชาแล้วครับ

ปล. ตอนนี้ผมก็กำลังดื่มน้ำสีชา อยู่ที่หน้าเครื่องโน๊ตบุ๊คของน้องชายที่สอบถามในกระทู้นี้ครับ

• Webmaster
ไม่น่าจะได้นะครับ คงต้องเป็นการเริ่มที Windows 7 Home Premium ครับ (ถ้าผมจำไม่ผิด) [emo02]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
รบกวนสอบถามอีกสักเรื่องครับ 7 Home Basic 64bit มันมีวิธีเปิดใช้งาน Aero Glass ได้หรือเปล่า น้องเขาฝากถามครับ เพราะมันก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนอยากเปลี่ยนเวอร์ชั่นมาใช้งาน Vista/7 (แต่ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ ขอแค่ OS/Software ที่เรามีมันตอบสนองกับการในการทำงานของเราและสามารถอัพเกรดเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพเพื่องานของเราในอนาคตในระดับหนึ่ง /ราคา/ค่าใช้จ่าย ได้ก็พอแล้ว เครื่องที่โรงเรียนเขาเอาใช้ผมใช้สอนเด็กเสปคต่ำจริงๆ ก็ต้องปิดพวก Visual Effect หมดเลย ให้สามารถใช้ประโยชน์อื่นจากฮาร์ดแวร์อันน้อยนิดได้)
พอดีผมได้ของเล่นใหม่มาครับเป็นเน็ตบุคของซัมซุงรุ่น SENS-NC-108 เครื่องเล็กๆกระทัดรัด  เลยจับลง Home Basic 32bit ซะเลย    เลยเอามาให้ดูว่ามันสามารถใช้งาน Aero Peek ได้นะครับ ใน 64Bit น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะครับผม

Offline แมน

พอดีผมได้ของเล่นใหม่มาครับเป็นเน็ตบุคของซัมซุงรุ่น SENS-NC-108 เครื่องเล็กๆกระทัดรัด  เลยจับลง Home Basic 32bit ซะเลย    เลยเอามาให้ดูว่ามันสามารถใช้งาน Aero Peek ได้นะครับ ใน 64Bit น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะครับผม

ขอบคุณมากครับท่าน อธิบายน้องเขาแล้วครับว่าเสปคของเครื่องมันเหลือเฟือสำหรับการทำงานแล้ว
Cpu 2.5 GHz Ram 8GB VGA ATI 6480 512 MB มันแรงกว่าเครื่องเซิร์ฟเวอร์ของที่ทำงานของเขาด้วย แถมยังเป็นวินโดวส์ 64bit ลิขสิทธิ์อีกด้วย (เครื่องผมเองยังต้องใช้พวก 7 Loader อยู่เลย)
แค่ไม่มี Aero Glass (ขอบหน้าต่างใสๆ มองทะลุเห็นพื้นหลัง) แค่นั้นเอง ซอฟต์แวร์ที่จำเป็นผมก็ลงให้หมดแล้ว

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27