# Notification.
Notification

Author Topic: ขอถามเรื่องการโหลดหนังHi-dif720p  (Read 6151 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numnim

• VPC Member
    • View Profile
คือว่า..ไปโหลดหนังของเว็ป เว็ปนึงมาค่ะแล้วเขาจะบอกว่าเป็นเจ้านี่แหละค่ะ( hi-dif720p)
หนูก็โหลดมา ดูกับคอมก็ดูได้ค่ะ แต่พอเอามาแปลงไฟล์เป็น.mpg(เพื่อจะเอาลงแผ่น)
 มันเหลือนิดเดียวเลยค่ะประมาณ15นาที
แต่ตอนก่อนที่จะเอามาแปลงไฟล์มันจะเป็น.avi
ตอนโหลดมาที่ยังไม่ได้เเปลงเป็น.mpg ก็ลองเขียนแผ่นนะคะ แต่ มันดูไม่ได้ค่ะเครื่องไม่อ่าน
 อยากรู้ว่าเราต้องทำยังไงถึงจะเอามาลงแผ่นดูกับเครื่องเล่นได้คะ
ขอบคุณค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
หนู  numnim คงต้องรอท่านผู้ชำนาญการทางด้านนี้ เข้ามาตอบให้นะครับ เพราะผมไม่ค่อยถนัดเรื่องพวกบันเทิงเลยครับ (มีอยู่แล้วครับ เดี๋ยวก็รู้ว่าคือท่านใด?)

กว่า 30ปีแล้ว ผมไม่เคยดูหนังเลย ผมจำได้ว่าในชิวิตของผมที่ดูหนังจริงๆ จะมีอยู่สองเรื่อง

1. มนต์รักลูกทุ่ง ที่แสดงโดย มิตร ชัยบัญชา กับ เพชรา เชาวราษฎร์
2. วัยอลวน ที่แสดงโดย ไพโรจน์ สังวริบุตร กับ ลลนา สุลาวัลย์

มีเพียงเท่านี้ครับ นอกเหนือจากนี้ไม่เคยดูอีกเลย แม้แต่ละครใน TV ด้วยครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
Hi-Def มีสัดส่วนแบบ กว้าง : สูง อยู่ที่ 16 : 9 มี 3 แบบ
    1. 720p หมายถึง มีความสูงจำนวน 720 เส้นภาพ เป็นแบบ Progressive Scan
    2. 1080p หมายถึง มีความสูงจำนวน 1080 เส้นภาพ เป็นแบบ Progressive Scan
    3. 1080i หมายถึง มีความสูงจำนวน 1080 เส้นภาพ เป็นแบบ Interlaces Scan

การที่มีเส้นมากก็จะทำให้แสดงรายละเอียดได้มากขึ้น ซึ่ง TV ทั่วๆไปที่ใช้กันอยู่มีแค่ 480 เส้นภาพเท่านั้นเอง

ลองสังเกตุดูว่าที่ 1080 จะมีทั้งแบบ Progressive Scan และ Interlaced Scan มันต่างกันอย่างไร?

Interlaced Scan เป็นการสแกนภาพแบบเส้นเว้นเส้น  เช่น ทีวีมีความละเอียด 1080 เส้นในแนวนอน ทีวีก็จะสแกนเส้นเลขคี่ก่อนก็คือเส้นที่ 1,3,5,7,9,....., จนถึงเส่้นสุดท้ายของเลขคี่ซึ่งก็คือเส้นที่ 1079 เป็น Field ที่ 1 แล้วค่อยกลับมาสแกนเส้นเลขคู่ก็คือ 2,4,6,8,10,......,จนถึงเส้น 1080 เป็น Filed ที่ 2 เสร็จแล้วก็เอาผลสแกนครั้งแรกซึ่งเป็นเลขคี่ (Field 1) และผลสแกนครั้งที่ 2 ซึ่งเป็นเลขคู่ (Field 2) มารวมกันเป็นภาพ 1 Frame ซึ่งจะทำให้ภาพจะมีรอยหยักตามขอบภาพและมีการกระพริบตามขอบภาพ เนื่องจากสแกนเส้นเว้นเส้น

Progressive Scan คือการสแกนภาพตั้งแต่เส้นที่ 1,2,3,4,....., ไปจนถึงเส้นสุดท้ายที่เส้น 1080 เป็นการสแกนบนลงล่างทีเดียวจบเลย ได้มา 1 Frame ซึ่งจะทำให้ภาพไม่มีรอยหยักหรือกระพริบที่ขอบ คือจะดีกว่านั่นแหละ

ในเมื่อ Progressive Scan มันให้ภาพออกมาดีกว่า Interlaced Scan แล้วยังจะทำออกมาอีกทำไม?

ก็เพราะว่า TV และเครื่องเล่น DVD บางรุ่นที่เก่าหน่อย ยังไม่สามารถใช้ระบบ Progressive Scan ได้นะสิจ๊ะ

แต่สงสัยว่า...ทำไมจึงต้องแปลงเป็น mpg ก่อนด้วยเอ่ย? [emo02]

Offline ismaell

• Webmaster
ผมขอเดาตามความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ 
สาเหตุที่ทำให้ไฟล์ที่แปลงมามีขนาดลดลงจากต้นฉบับ อาจจะเป็นที่ตัวโปรแกรมที่ทำการแปลงนั้น เป็นโปรแกรมแบบทดลองใช้ ไม่ใช่แบบตัวเต็ม
เพราะบางโปรแกรมถ้าไม่ใช่ตัวเต็ม จะมีการจำกัดเวลาของไฟล์ที่ทำการแปลงเสร็จแล้ว
คงต้องขอรายละเอียดของโปรแกรมที่ทำการแปลงด้วยว่า เป็นโปรแกรมอะไรครับ

ปล.ถ้าไฟล์ที่โหลดมาเป็นไฟล์ avi ถ้านำมาเขียนลงแผ่นเป็น VCD ด้วยโปรแกรม Nero ไม่จำเป็นต้องแปลงก่อนก็ได้ โปรแกรมมันจะทำการ  Encode ให้โดยอัตโนมัติอยู่แล้วครับ  และที่ไร้ท์แล้วเครื่องไม่อ่าน ก็อาจะมาจากสาเหตุที่่ท่าน ans58670  ได้อธิบายไว้คือ  TV และเครื่องเล่น DVD บางรุ่นที่เก่าหน่อย ยังไม่สามารถใช้ระบบ Progressive Scan ได้นั่นเองครับ  [emo11]

ตอบพี่ans58670..ทำไมถึงต้องแปลง.ก็เพราะหนูโหลดมาแล้วก็เอาลงแผ่นแล้วไปเปิดกับเครื่อง มันไม่อ่านนี่คะ
ก็เลยลองเอาไปแปลงดูปรากฏแว่.เอ๊ย! ปรากฎว่า [emo06] มันอ่านค่ะ
แต่ได้แค่แป๊บเดียวประมาณ15นาที หนูก็สงสัยว่าเพราะอะไร  ก็เลยลบทิ้งแล้วมาโหลดใหม่
ทีนี้มาโหลดแบบที่ละไฟล์(ครั้งแรกที่โหลดเขารวมไว้แล้วโหลดครั้งเดียวจบเลยค่ะเขามี 2 แบบ)
พอโหลดมาแล้วตอนรวมไฟล์มันเสียในพาสที่2กับพาสที่9 ก็เลยจะถามต่อว่า เราจะซ่อมไฟล์ไดมั้ยคะ และทำยังไง
หนูว่าเครื่องบ้านหนูไม่เก่าเท่าไรนะทีวีก็น่าจะสักปี ดีวีดีน่าจะสัก2ปี ทีวีก้อของsharp aqous  pioneerค่ะ

Offline ans58670

• Webmaster
ซ่อม file โอกาสเสียก็ยังมีอยู่สูง แนะนำว่าให้ download เอาเฉพาะตัวที่ชำรุดมาจะดีกว่านะ เพราะอาจเกิดจากปัญหาตอนที่เรา download แล้วกระตุกก็ได้

แต่ถ้าเอามาใหม่แล้วก็ยังเสียอยู่อีกก็น่าจะแปลว่ามันเสียมาตั้งแต่ต้นฉบับแล้ว

อนึ่ง...ถ้าจำไม่ผิด คุณ numnim น่าจะใช้ TMPGEnc ซึ่งสามารถเอา AVI ทำเป็น DVD ที่ใช้กับเครื่องปกติทั่วไปโดยมันจะแปลงให้อัตโนมัติเป็น VOB ตอนทำเลยครับ [emo02]

หนูว่านะเพราะเครื่องเล่นdvdหนูเองแหละ.คงติดโบไปหน่อย  [emo10]

หนูใช้โปรแกรมนีโรv.6 ค่ะ มีตัวเดียวนี่แหละค่ะ.เขียนแผ่น

แล้วใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ของ factoryค่ะ

ขอบคุณนะคะที่มาตอบให้ ถ้าหนูจะขอโปรแกรมที่เขียนแผ่นแล้วแบบว่ามันแปลงให้เราไปเลย

จะใช้โปรแกรมอะไรดีคะ

อีกอย่างนึง ใช้7Zip เป็นตัวรวมไฟล์ค่ะ

Offline day2010

ผมขอเดาตามความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ 
สาเหตุที่ทำให้ไฟล์ที่แปลงมามีขนาดลดลงจากต้นฉบับ อาจจะเป็นที่ตัวโปรแกรมที่ทำการแปลงนั้น เป็นโปรแกรมแบบทดลองใช้ ไม่ใช่แบบตัวเต็ม
เพราะบางโปรแกรมถ้าไม่ใช่ตัวเต็ม จะมีการจำกัดเวลาของไฟล์ที่ทำการแปลงเสร็จแล้ว
คงต้องขอรายละเอียดของโปรแกรมที่ทำการแปลงด้วยว่า เป็นโปรแกรมอะไรครับ

ปล.ถ้าไฟล์ที่โหลดมาเป็นไฟล์ avi ถ้านำมาเขียนลงแผ่นเป็น VCD ด้วยโปรแกรม Nero ไม่จำเป็นต้องแปลงก่อนก็ได้ โปรแกรมมันจะทำการ  Encode ให้โดยอัตโนมัติอยู่แล้วครับ  และที่ไร้ท์แล้วเครื่องไม่อ่าน ก็อาจะมาจากสาเหตุที่่ท่าน ans58670  ได้อธิบายไว้คือ  TV และเครื่องเล่น DVD บางรุ่นที่เก่าหน่อย ยังไม่สามารถใช้ระบบ Progressive Scan ได้นั่นเองครับ  [emo11]

ขอถามด้วยนะครับ
ถ้าไฟล์ที่โหลดมาเป็น flv ถ้านำมาเขียนลงแผ่นเป็น VCD หรือ DVD ด้วยโปรแกรม Nero จำเป็นต้องแปลงก่อนหรือเปล่าครับท่าน

Offline ismaell

• Webmaster
ขอถามด้วยนะครับ
ถ้าไฟล์ที่โหลดมาเป็น flv ถ้านำมาเขียนลงแผ่นเป็น VCD หรือ DVD ด้วยโปรแกรม Nero จำเป็นต้องแปลงก่อนหรือเปล่าครับท่าน

ต้องแปลงก่อนครับ (เนื่องจากโปรแกรม Nero ยังไม่สนับสนุนไฟล์สุกล FLV) แปลงเป็น  avi หรือ mpg ก็ได้ครับ (แต่ผมชอบแปลงเป็น avi มากกว่า) แปลงเสร็จแล้วก็ใช้ Nero จัดการเขียนแผ่นเป็น VCD ได้เลย
ส่วนโปรแกรมแปลง ผมชอบใช้ตัวนี้ครับ Format Factory เป็นฟรีแวร์ ใช้งานง่าย และรองรับภาษาไทยด้วยครับ  [emo01]

http://format-factory.en.softonic.com/

Offline Aiyara2497

ผมอาจจะโชคดีหน่อยที่ดิตตามข่าวสารอยู่ตลอด (แบบว่าสอดรู้สอดเห็น)
เดี๋ยวนี้ผมโหลดหนัง Full HD มาดูโดยไม่ต้องแปลงไฟล์และไรท์ลงแผ่นอีกแล้วครับ ผมใช้เครื่องเล่น
HD Media Player เป็นตัวเล่นไฟล์ครับ ต่อเข้ากับ TV LCD โดยใช้สาย HDMI ดูได้สบายๆเลยครับ
ส่วนไฟล์ที่ใช้บันทึกก็ขื้นอยู่กับขนาดของ HDD ที่เราใช้กับเครื่องครับ ของผมใช้ขนาด 1TB ใส่หนัง
HD ลงไปแล้ว 30 เรื่อง ยังเหลือพื้นที่อีกเยอะครับ เครื่อง Media Player เดี๋ยวนี้ราคาถูกลงมาพอสมควร
2,xxx ต้นๆก็ซื้อได้แล้วครับ รองรับความบันเทิงทุกรูปแบบครับ ไฟล์หนัง ไฟล์ภาพ ไฟล์เสียง เล่นได้หมดครับ
เดี๋ยวนี้สะดวกสบายกว่าใช้เครื่องเล่น DVD ครับ  [emo19]
ผู้เฒ่าอยากรู้

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แนวคิดนี้ดีมากครับ เป็นการใช้เทคโนโลยี่ (ของ Hardware) อย่างมีประสิทธิภาพ เพราะบางสิ่งบางอย่าง เรามักจะแก้ปัญหาด้วยการใช้ Software แต่เราลืมนึกไปว่า ถ้า Hardware ไม่สนับสนุนแล้ว Software ก็แทบจะไม่มีประโยนช์ใดๆเลยครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ss400

• *
เสริมนิดนึงครับ ถ้าเครื่องเล่น dvd มีช่อง Usb แนะนำให้แปลงแล้ว ก๊อบปี้ลง usb ไปดูก็ได้ครับ

หรือถ้าทีวีคุณประมาณ1ปี ผมเดาเอาว่าน่าจะเป็น Lcd เดี๋ยวนี้Lcdบางรุ่นมี Usb ส่วนมากจะอ่านไฟล์พวกนี้ได้นะครับ avi,mp4,mpg แต่จะได้สูงสุดที่ 480p นะครับ ไฟล์ 720 ไม่น่าจะเล่นได้เลย ลองดูนะครับ

แต่ถ้าไม่มีตามที่ผมถาม เอาแบบประหยัดๆ ก็ไปซื้อเครื่องเล่นdvdที่มีช่อง Usb ในโลตัส,บิ๊กซี  เครื่องละ 400-800 ก็มีนะครับ ไม่ต้องกังวลว่าหัวอ่านจะดีมั้ยจะเสียเร็วมั้ย (เพราะว่าเรามาเสียบ usb อย่างเดียว)

ที่แนะนำไปสำหรับผู้ที่พอใจกับภาพแค่ dvd(480p) นะครับ ถ้า Hidef คงต้อง MediaPlayer แล้วล่ะครับซึ่งมันก็แพงกว่าตามคุณภาพของความชัดครับ

Offline specialone

• VPC Member.
  • **
    • Email
ผมใช้โปรแกรมนี้ ConvertXtoDVD 4

ไรท์ไฟล์หนังที่เป็น HD ลงแผ่นครับ

Offline ampaphol

• *
 [emo05]การที่เครื่องเล่น DVD ไม่อ่านแผ่นเพราะมันไม่ซัพพอทไฟล์ที่คุณแปลง เครื่องเล่นก็จะเลือกแผ่นพอสมควร เช่นไฟล์  Avi บางเครื่องอ่าน..แต่บางเครื่องกลับไม่อ่าน ลองแปลงเป็นไฟล์ .VOB ดูซิครับไฟล์วีดีโอนั้นละเพราะ avi ส่วนใหญ่ก็จะบีบมาจาก DVD หรือไม่ก็บลูเรย์ ใช้โปรแกรม xilisoft Video Coverter Ultimate ดูนะครับ ผมใช้ประจำเพราะชอบโหลดหนังแปลงมาดูกับเครื่องเล่น DVD บ่อยๆครับ [emo08]

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
หนูว่านะเพราะเครื่องเล่นdvdหนูเองแหละ.คงติดโบไปหน่อย  [emo10]

หนูใช้โปรแกรมนีโรv.6 ค่ะ มีตัวเดียวนี่แหละค่ะ.เขียนแผ่น

แล้วใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ของ factoryค่ะ

ขอบคุณนะคะที่มาตอบให้ ถ้าหนูจะขอโปรแกรมที่เขียนแผ่นแล้วแบบว่ามันแปลงให้เราไปเลย

จะใช้โปรแกรมอะไรดีคะ

อีกอย่างนึง ใช้7Zip เป็นตัวรวมไฟล์ค่ะ
Neroก็ได้ครับ ลองหาให้Nero ว่ามันมีNero Visionเปล่า เพราะถ้าเราเอาไฟล์.aviไปไรท์แบบDataมันจะเปิดไม่ได้(ตามที่ได้บอกมา)เราก็ใช้Nero Visionแล้วเอา.aviใส่เข้าไปมันก็จะแปลงเป็น.vob(ของแผ่นDVD)หรือ.dat(ของCD)

ส่วนโปรแกรมแปลงที่บอกว่าของFactoryไม่ทราบว่าเป็นFormat Factoryเปล่าครับ เพราะถ้าใช้น่าจะเป็นที่ไฟล์ที่โหลดมามากกว่าเพราะFormat Factoryเป็นFreewareไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องจำกัดเวลา

แล้วที่โหลดMiniHD(720p)มาแล้วแปลงใส่DVDความชัดมันจะDropลงมากๆจาก720pมันจะเหลือ480pซึ่งก็คือDVDธรรมดา

ลองไปหาแบบDVDมาดีกว่านะครับ

อีกอย่างไฟล์ที่โหลดมาเป็นหนังหรือMVครับ เพราะMiniHDส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครทำเป็นavi(จะเป็น.mkv) แล้วที่จะทำเป็นaviก็มีแค่2อย่างคือหนังไทยเพราะหนังไทยไม่มีBlu-Rayอยู่แล้วเลยต้องRip DVDมาแล้วปรับนิดๆหน่อยๆ ส่วนMV ที่เป็นMini HDและFull HDจะเป็นaviอยู่แล้วเพราะไม่ได้RipจากBlu-Rayแต่เป็นการอัดมาจากHD

เพิ่มเติม
Ripแผ่นDVDได้.avi
Ripแผ่นBlu-Rayได้.mkv

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27