# Notification.
Notification

Author Topic: ท่านใดที่ใช้ facebook อยู่ และทราบวิธีการยกเลิก หรือระงับการใช้ facebook ?  (Read 4387 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
คือผมลองสมัคร facebook ไปเมื่อเดือนที่แล้ว และก็ไม่เคยใช้เลย (เพราะใช้ไม่เป็น+ไม่รู้จะใช้เพื่ออะไร?) และตอนนี้ผมต้องการจะยกเลิกการใช้งานอย่างถาวร เพราะผมไม่เห็นประโยชน์ และไม่มีเวลากับเรื่องเหล่านี้ แต่มันจะมีเมล์มาหาผมวันละเป็นร้อยๆฉบับ ผมต้องมาคอยลบทำให้เสียเวลา และลูกค้าที่ผมติดต่ออยู่ส่งไฟล์งานมาก็ต้องมานั่งค้นหากันให้ปวดหัวเลยอยากจะยกเลิกการใช้ครับ [emo12]

ปล. ขอความกรุณา ทำเป็นภาพประกอบการอธิบายอย่างละเอียดด้วยนะครับ ผมได้ลองแล้วแต่ไม่ทราบว่าต้องไปเริ่ม-และจบจากตรงไหนครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
วันนี้ท่าน ismaell ได้ช่วยเหลือผมให้พ้นทุกข์ได้อีกครั้งแล้วครับ ผมจัดการเรียบร้อย และให้เหตุผลตามภาพไปเลยครับ (ก็มันเรื่องจริง ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย เงินก็ไม่ได้/สาระก็ไม่มี/มีแต่วัยรุ่นคุยกัน แถมยังมีคนมากวนใจอีก) เศร้าจริงๆ [emo16]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ผมว่า เฟซบุ๊คมันก็เป็นเหมือนสมุดบันทึก หรือที่ผมเรียกว่า เฟรนชิพ (friendship) นั่นล่ะครับ
บอกตามตรงว่า ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน เคยยกเลิกแบบถาวรไปครั้งหนึ่ง แต่ก็กลับมาสมัครใหม่
และทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ ใช้ติดต่อกับเพื่อน ๆ ทำเหมือนเวบบอร์ดส่วนตัว
ลงบันทึก นัดหมาย พบปะสังสรรค์ สำหรับเพื่อน ๆ และคนสนิทเท่านั้น

จริง ๆ แล้วผมคิดว่าเจ้าของเฟซบุ๊ค คงจะทำเอาไว้เป็นเฟรนชิพออนไลน์
สำหรับกลุ่มเพื่อนที่เรียนจบ แล้วก็แยกย้ายกันไป
เพื่อให้ได้ติดต่อกัน เหมือนได้อยู่ใกล้กัน จะได้พูดคุย ให้คำปรึกษากัน

... แต่พอเริ่มมีเกม และอะไร ๆ ที่ดูเหมือนจะ (ไม่) มีสาระ เข้ามา เฟซบุ๊คก็เปลี่ยนไป
เหมือน Hi5 ที่ยุคแรก ๆ จะเป็นเวบที่เข้าข่ายด้านมืด และเมล์ที่ติดเป็นสแปม
แต่หลัง ๆ ก็เละเทะ เพราะมีเกม และอะไร ๆ ที่ (ไม่) มีสาระ
ซึ่งตอนนี้ เฟซบุ๊คก็เหมือนกับไฮไฟว์ เพียงแต่ว่า คนมานิยมเฟซบุ๊คมากกว่าไฮไฟว์

ผมก็ไม่ได้รู้สึกชอบ หรือเกลียด เฟซบุ๊คหรอกครับ
แต่ผมมองหาประโยชน์หลัก ๆ ที่น้อยคนจะสนใจ
ผมไม่ได้ชวนให้ท่าน MILD_PLUS กลับมาเล่น หรือมองหาอะไรที่ผมบอกนะครับ
เพราะถ้ามองจากจุดใหญ่ ๆ มันก็คือเวบไร้สาระเวบหนึ่ง หรือเวบที่มีแต่ภาษาไทยวิบัติ สำหรับคนไทย
และผมก็ไม่ได้เข้าไปอ่านทุกวันด้วยซ้ำไป ถ้าหากใครมีชื่อผมอยู่ อาจจะบอกว่าผมโกหก
แต่จริง ๆ แล้ว ชื่อที่เห็นออนไลน์อยู่นั้น ก็เพราะมือถือผมออนไลน์อยู่ตลอดเวลานั่นเอง

Offline Annop

• VPC Member
อย่างที่ลองกดดูโฆษณาเช่น Sony แล้วมัน Link ไปที่ facebook
และผู้อื่นที่ให้ช่วยกด ถูกใจ หรือ Like ผมคงไม่สามารถช่วยได้เลย
เพราะผมก็ไม่เคยสมัคร facebook และยังไม่คิดสมัครเลย
ผมเคยสมัคร Hi5 ก็คิดว่าจะลองใช้ดู มีคนส่ง Mail ขอเป็นเพื่อน ผมก็ให้เป็นหมดไม่เคยปฏิเสธ
เดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยมีใครขอเป็นเพื่อนแล้ว คงเริ่มไม่มีใครใช้แล้ว
ทั้งหมดที่เคยทำกับ Hi5 ก็คือใส่รูป Avatar ไปอันเดียว แล้วก็ไม่ได้ทำอะไรกับมันอีก
ฉะนั้นเลยคิดว่าอะไรทำนอง Hi5 ที่ออกใหม่คงไม่มีประโยชน์สำหรับผมแน่เลย

• Webmaster
เรื่องของ face book ก็คงจะเป็นเรื่องของวัยวุฒิซะมากกว่าครับ ดูอย่างลูกชายคนเล็กของผมเรียนอยู่ ม.4 พอเลิกเรียนก็จับกลุ่มกันกับเพื่อนๆ 6-8 คน ซ่อม/ฝึก เต้น BBOY กันที่ใต้ถุนโรงเรียน คนที่มีกล้องแต่ไม่ได้เต้น ก็ถ่ายภาพให้ พอกลับมาถึงบ้านคนที่ถ่ายภาพ ก็เอาภาพขึ้นไปไว้ที่ face book เพื่อนๆที่เป็นคนเต้นก็ได้เปิดดูได้ทุกคนครับ  [emo01]

แบบนี้พวกเขาก็ใช้มันไปในทางสร้างสรรค์ สำหรับวัยรุ่นของพวกเขา แต่ถ้าคนอายุ 50-60ปี จะใช้เพื่ออะไร? เพราะคนในวัยนี้อย่างมากแค่อีเมล์ ที่ใช้เป็นก็ถือว่าเกินพอแล้ว มีอะไรก็ส่งให้กันทางนี้ ไม่ว่าจะเป็นภาพ/เพลง/โปรแกรมต่างๆที่ขอมา คงไม่มีใครจะมานั่งพิมพ์คุยกันอยู่ได้ตลอด คนแก่พิมพ์คุยกันแค่สอง-สามคำก็เบื่อ และจบแล้วครับ  [emo12]

เพราะฉะนั้น face book จะเหมาะกับคนเฉพาะกลุ่มวัยรุ่น/นักเรียน/นักศึกษา หนุ่มสาวที่ยังไม่มีครอบครัว  ยังไม่ต้องรับผิดชอบอะไร สนุกสนานไปวันๆ เวลาว่างก็มาก เลยทำไปเพื่อความสนุกสนานเพลิดเพลินเจริญใจในแต่ละวันครับ  [emo04]

ปล. เพราะฉะนั้น..คนแก่..ก็ให้อยู่อย่างคนแก่ (แบบผม) ดีที่สุดแล้ว มีงานทำงานตามหน้าที่ เลิกงานก็ก๊งไปตามมีตามเกิด แค่นี้ชีวิตก็มีความสุขแล้วครับ  [emo01] [emo02] [emo18]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27