# Notification.
Notification

Author Topic: วันนี้กลับมาจากภารกิจนอกบ้าน และว่างๆเลยรื้อลิ้นชักโต๊ะทำงาน ไปเจอสิ่งนี้มา???!!  (Read 3003 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ผมไปเจอ Catalog ของเครื่อง PC รุ่นเก่าที่ผมเคยใช้อยู่ เมื่อสัก 17-18ปีที่แล้ว (เพราะตอนผมซื้อเครื่องนี้ ลูกชายคนเล็กยังไม่เกิด) เขาเกิด ม.ย.2539 ก็เลยอนุมานได้ว่า ประมาณปี 2537-2538 เห็นราคา/สเปคเครื่องแล้ว (เป็นรุ่น 486SX) ไม่รู้ว่าซื้อมาทำไม? ถ้าเทียบกันกับตอนนี้ แต่ผมก็ใช้อยู่ประมาณ 5-6ปี แล้วก็ส่งต่อไปให้หลานๆ (แต่ตอนนี้ไม่รู้ซากอยู่ที่ไหน?)

ว่างๆไม่มีอะไรทำ ก็เลยเอามาให้เด็กๆรุ่นหลังๆได้ดู เพราะผมไม่มีเครื่องจริงๆอยู่กับผมแล้ว ลองไปดูกันแบบขำๆเพื่อศึกษา เพราะเด็กๆรุ่นใหม่ อาจจะไม่เคยเห็นมาก่อนก็ได้ ถือซะว่าเป็นความรู้ก็แล้วกันนะครับ

ปล. มีแต่เขาจะเอาอะไรที่มันทันสมัยๆ มาอวดมาลงกัน แต่ผมกลับเอาของโบราณๆ มาอวดมาลง แบบนี้จะเรียกว่า .. ถอยหลังลงคลองหรือเปล่าครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ผมมีของ Atec น่ะครับ สเปค 486DX4-100 ราคาประมาณห้าหมื่นบาท
เดี๋ยวหารูปได้ จะเอามาส่งประกวดบ้างครับผม [emo05]

Offline Annop

• VPC Member
ผมไม่เล่าดีกว่าเดี๋ยวหาว่าผมอายุมาก..ฮิฮิ.. [emo05] [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่เล่าดีกว่าเดี๋ยวหาว่าผมอายุมาก..ฮิฮิ.. [emo05] [emo05]

ไม่ได้หาว่าสักหน่อย...แต่มันก็ประมาณนั้นแหละครับท่าน [emo08] [emo05]

สมัยนั้นยังพอยังจำได้ว่า สหวิริยาโอเอ เป็นผู้ทำตลาดคอมฯ ยี่ห้อ ACER เป็นเจ้าแรกๆ ตอนนี้ สหวิริยาโอเอ ก็เปลี่ยนผู้บริหารใหม่ (เปลี่ยนเจ้าของใหม่) เลยใช้ชื่อเป็นตัวย่อภาษาอังกฤษว่า SVOA ที่รับจ้างให้บริการ Service เครื่องของยี่ห้อ Dell อยู่ขณะนี้ไปแล้วครับ

สมัยนั้นคอมฯของไทยๆ ก็จะมี Atec, Laser ของต่างประเทศก็ Twinhead, IBM, Fujitsu, Toshiba ที่จำๆได้ประมาณนี้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ยังหาเอกสารไม่เจอ เอารูปตัวจริงไปก่อนก็แล้วกันนะครับผม

ไม่รู้มีน้อง ๆ หรือรุ่นลูกรุ่นหลาน ท่านใดเคยได้ใช้เครื่องรุ่นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่า
แต่เครื่องนี้ เมื่อประมาณยี่สิบสามสิบปีก่อน ราคาไม่ต่ำกว่า สี่ห้าหมื่นบาทล่ะ
และแผ่นดิสค์เกตต์ ก็แผ่นละร้อยกว่าบาท ไม่ต้องหวังว่าจะได้ใส่ mp3 เลย
เพราะความจุมันแค่ 1.44MB เท่านั้นเอง [emo05]

ปล. พูดมากไปกว่านี้ เดี๋ยวจะหาว่าเป็นคนมีอายุเหมือนท่าน MILD_PLUS แน่ ๆ [emo12]

เครื่องแรกที่ผมซื้อเอง เพิ่งทิ้งไปเมื่อย้ายบ้านปีที่แล้ว ก็เสียดายเหมือนกัน
เคยเห็น PC รุ่น XT ที่เร็วที่สุดในโลกไหมครับ ใช้ CPU 80186 ครับ
พอหลังจากรุ่นนี้ พวก 80286 เค้าก็เป็นรุ่น AT กันแล้ว
รุ่นแรกของ PC ใช้ CPU 8086 ครับ เครื่องนึงเป็นแสนเลยครับ
ผมเคยใช้ของเพื่อน เอามาให้เขียนโปรแกรมพวก dbaseII ครับ ไม่มีปัญญาซื้อเองครับ

Offline M!N!Dragon

• Live in Songkhla
เง้อ!  กระทู้ตรวจสอบอายุครับ  เอิ้กๆ   [emo05] [emo05] [emo05]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

ว่าจะไม่เล่าแล้วเชียว...อดไม่ได้

กินของขม
ชมเด็กสาว
เล่าความหลัง
นั่งคนเดียว
"เยี่ยวไม่พ้นตีน"
......เฮ้อ.....

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27