การติดตั้ง windows ด้วย flashdrive

Started by artbum, 15 September 2011, 12:16:00

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

artbum

อยากทราบครับว่าการติดตั้ง windows ด้วยอุปกรณ์ 3 ตัวนี้ตัวไหนเร็วที่สุดครับ...

1. CD/DVD Rom
2. flashdrive USB 2.0
3. EX HDD

ไม่แน่ใจว่าข้อ 2 ถ้าเป็น USB 2.0 เหมือนกันผลที่ได้ก็คือเหมือนกันรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

MILD_PLUS

Quote from: artbum on 15 September 2011, 12:16:00
อยากทราบครับว่าการติดตั้ง windows ด้วยอุปกรณ์ 3 ตัวนี้ตัวไหนเร็วที่สุดครับ...

1. CD/DVD Rom
2. flashdrive USB 2.0
3. EX HDD

ไม่แน่ใจว่าข้อ 2 ถ้าเป็น USB 2.0 เหมือนกันผลที่ได้ก็คือเหมือนกันรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

ข้อที่ 2 ครับ USB 2.0 ก็เร็วแล้วครับ [emo01]

ปล. หรือเปล่า

ans58670

คำถามนี้ ปัญหาคือ External Hard Disk แบบไหน? eSATA หรือ USB 2.0/3.0 นอกจากนี้ก็ต้องดูอีกว่าเป็น Hard Disk แบบไหน SSD หรือไม่? เป็นต้น [emo02]

Noi noi

ต้องถามด้วยนะครับว่าเป็นวินโดว์สอะไร หากเป็น Windows 7 ก็ตามนั้น แต่หากเป็น XP ลงกับแผ่นน่าจะดีกว่า(หรือเปล่าครับ) [emo02]

Annop

เครื่องใหม่ๆเดี๋ยวนี้ผมชอบที่จะลงจาก flashdrive USB 2.0
ไม่แน่ใจว่าเร็วที่สุดหรือเปล่า แต่ผมสดวกมาก
1 ไม่ต้องหาแผ่น Windows 7, Windows XP อยู่ในนั้นหมดแล้ว แล้วส่วนมากจะพกติดตัว
2 ลง Windows เสร็จก็ต้องลงโปรแกรมต่างๆอีก... มันก็อยู่ในนั้นแล้วอีก
สรุป ผมชอบมากที่จะลงจาก Flashdrive

microsoft

ถ้าเน้นประหยัดต้นทุน และเวลา การลงผ่านแฟลชไดรฟ์ก็สะดวกที่สุดครับ  [emo04]

ans58670

ก็เห็นด้วยตามที่ท่านทั้งหลายว่า หากแต่ว่าคำว่า "ติดตั้ง Windows" สำหรับสมัยนี้ บางครั้งก็นำมาใช้ผิดๆแทนคำว่า "Ghost Windows" เพราะผู้ใช้ทั่วไปบางครั้งก็ถูกทำให้เข้าใจผิดจากผู้ที่ลงโปรแกรมให้ จึงเป็นสาเหตุที่ต้องใช้ Hard Disk เพราะว่า File ของ Ghost ที่มีสารพัดโปรแกรมนั้นมันใหญ่เกินกว่า Flash Drive ทั่วไปจะรองรับได้ จึงต้องใช้ External Hard Disk ในการจัดเก็บเพื่อนำไปใช้ [emo02]

ninwatza

microsoft

Quote from: ninwatza on 18 September 2011, 21:42:14
Norton ghost จบ อิอิ

ถูกต้องที่สุดครับ แต่ก่อนที่เราจะทำไฟล์โกสต์ซึ่งเป็นไฟล์มาสเตอร์ ยังไงก็ต้องลงวินโดวส์ไว้ในฮาร์ดดิสต์ก่อนอยู่ดี จะลงด้วยการใช้แผ่นดีวีดีหรือแฟลชไดรฟ์ก็ได้ เพราะถ้าจะติดตั้งวินโดวส์ด้วย Norton Ghost ไม่สามารถทำได้นะ  [emo02]

fantasy ಠ-ಠ

เจ้าของกระทู้ไม่เข้ามาตอบ หรืออธิบายอะไรเพิ่มเติมเลยหรือครับผม
ถามแล้วหายไปเลยน่ะ [emo12]

Go Up