# Notification.
Notification

Author Topic: เล่นเกมแล้วเครื่องค้าง/restart เอง  (Read 8864 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cheeky

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
ซื้อคอมใหม่มาได้ 2-3 วัน
เล่นเกมแล้วมันชอบค้างบ่อยครับ ต้องกดปุ่ม reset หรือบางครั้งมันก็ restart ตัวมันเองครับ
 [emo17] [emo17]
สเปกคอมครับ << ซื้อตามท่าน ismaell แต่ปรับเปลี่ยนเล็กน้อยครับ

>> CPU         : i7 2600k
>> mainboard : asus P8P67
>> Ram         : G.Skill Ripjaws DDR3-1600 CL9 8GB
>> CPU cooler : cooler master V6 GT
>> case         : cooler master  HAF advanced 912
>> VGA          : ASUS GTX570 Direct CUII
>> PSU          : cooler master GX 750w

ปล. ตัว harddisk มันเป็นแบบ dynamic volume แต่ตอนนี้ ปรับเป็น basic มันก็ยังค้างเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ   [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
มันไม่น่าจะค้างนะ...สเปคนี้เล่นเกม Crysis2 ยังลื่นเลยครับ คงจะมีอะไรผิดพลาดแล้วครับ [emo15]

ที่ว่าค้างเล่นเกมอะไร?/ลงไดร์ฟเวอร์ครบไหม?

ขอดูภาพที่ Device Manager หน่อยนะครับ

• *
    • Email
เกือบทุกเกมครับ
GTA ขนาดปรับแบบ low แล้วยังค้างเลยครับ
need for speed hot persuit ครับ

รูปจาก device manager ครับ  [emo15]

ลง driver ครบทุกตัวแล้วครับ

ปล. กำลังจะลองลง windows ใหม่ดูครับ (คนละตัวกับที่ลงเมื่อตอนแรก)
พอดีค้นคำตอบได้ google มีคนเป็นอาการแบบนี้ด้วยครับ บางคนบอกว่าให้ถอดแรมออกแถวหนึ่งจะได้ แต่ยังไม่ได้ลองครับ (แรมใส่แบบ dual ช่องสีฟ้า)  [emo13]

รูปแบบ 100% ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ลองเปลี่ยนช่องเสียบแรมจากสีฟ้า ไปเป็นสีดำดูด้วยครับ (ต้องสีดำทั้งคู่นะครับ)

วินโดวส์ลงรุ่นไหน?/ตัวไหน? อยู่ครับ

• *
    • Email
ลง windows 7 ultimate x64 ใหม่เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
และได้ย้าย ram ไปอยู่ในช่องสีดำ <
เครื่องเล่นเกมได้นานขึ้นแล้วครับ หวังว่าคงไม่ค้างแล้วครับผม อิอิ
อุณหภูมิ cpu อยู่ราวๆ 60องศา การ์ดจออยู่ที่ 43 ตอนเล่นเกมนะครับ << ดูค่า max

ปล.
1 น่าจะอยู่ที่ ram มากกว่าครับ ปกติของเพื่อนเสียบช่องสีฟ้าไม่มีปัญหา
2 เนื่องจากสะเพร่าไปนิดหนึ่ง ทำให้ ช่องน๊อตของการ์ดจอตอนนี้ไปติดกับหัว DVI ไปเป็นที่เรียนร้อยแล้วครับ [emo13]

ขอบคุณมากครับ หากมีปัญหาจะมาปรึกษาอีกนะครับผม  [emo01] [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้ายังเป็นอีก ลองแก้ไขตามภาพนี้ดูด้วยครับ

โดยเอาเครื่องหมายถูกออกหน้าหัวข้อ Automatically restart

แล้วหลังจากนี้หน้าจอจะไม่ค้าง แต่จะขึ้นเป็นจอฟ้าขึ้นมาแทนที่ แล้วถ้าท่านมีกล้องหรือโทรฯมือถือที่สามารถจับภาพหน้าจอมาได้ ก็อยากให้เอารูปอาการที่เกิดมาโพสต์ด้วยครับ  [emo04]

• *
    • Email
ขอบคุณมากครับ
 ตอนนี้กำลังลองเล่นเกมดูก่อนครับว่ายังค้างไหม เล่นไปชั่วโมงกว่าแล้วครับ น่าจะไม่ค้างแล้วครับผม [emo16]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อีกวิธีสำหรับการตรวจสอบว่าแรมมีปัญหาหรือไม่ ก็ให้ LinX จัดการทดสอบให้ครับ (หากไม่ได้ทดสอบด้วยเกม)

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=2352.msg22788#msg22788

[emo04]  [emo02]

• *
    • Email
จัดการทดสอบแล้วครับ แต่เนื่องจากขี้เกียจรอ เลยหยุดไว้ที่ 10 นาทีครับ
อุณหภูมิสูงสุดอยู่ที่ 73 องศา  [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27