# Notification.
Notification

Author Topic: รวมไฟล์เกม 3 ไฟล์ (แผ่น)ที่เป็น iso ให้เป็น iso ไฟล์เดียวได้หรือเปล่าครับ  (Read 11242 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spicy

• VPC Member
    • View Profile
เป็นไฟล์เกมที่เล่นกับ โปรแกรม ePSXe จำนวน 3 ไฟล์ (เป็น iso)
จะรวมให้เป็นไฟล์ iso ไฟล์เดียวได้หรือเปล่าครับ
แล้วต้องใช้โปรแกรมหรือทำยังไงครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ต้องถามก่อนว่าจะรวมเพื่อเอาไปทำอะไรครับ ถ้าหมายถึง มีเกมส์ที่เป็นไฟล์ iso หลายๆไฟล์ และต้องการรวมไฟล์เหล่านั้นเป็นไฟล์  iso ไฟล์เดียวเพื่อจะเบิร์นใส่  DVD เหมือนแผ่นที่ขายๆกัน ใช่ไหมครับ
ลองดูตามนี้  วิธีการทำค่อนข้างยุ่งยากน่าดู  [emo14]

http://www.hackit.info/2006/07/multiple-ps2-games-single-dvd/

ถ้าไม่ลำบากนัก ผมว่าไม่ต้องรวมมัน แล้วเบิร์นมันเกมละแผ่นดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้แผ่น  DVD ราคาไม่แพงเลยครับ  [emo05] [emo05]

เปล่าครับ ไม่ได้จะเบิร์นลงแผ่น แต่จะรวมไฟล์แล้วไว้ในคอมครับ
คือ มันเป็นไฟล์เกม ที่โหลดมาอยู่ในคอมแล้ว
แต่พอจะเล่นแผ่นสอง แผ่นสาม มันจะค้าง
เลยคิดว่าถ้ารวมเป็นไฟล์เดียวได้ ก็จะไม่ต้องมาเปลี่ยนไฟล์
เป็นเกม sd gundam ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เปล่าครับ ไม่ได้จะเบิร์นลงแผ่น แต่จะรวมไฟล์แล้วไว้ในคอมครับ
คือ มันเป็นไฟล์เกม ที่โหลดมาอยู่ในคอมแล้ว
แต่พอจะเล่นแผ่นสอง แผ่นสาม มันจะค้าง
เลยคิดว่าถ้ารวมเป็นไฟล์เดียวได้ ก็จะไม่ต้องมาเปลี่ยนไฟล์
เป็นเกม sd gundam ครับ

จากที่เหล่ามา เหมือนกำลังดูหนัง ไม่ใช่เล่นเกม เพราะการใช้แผ่นเล่นเกมมันก็น่าจะมีแผ่นเดียว เล่นไปจนจบเกม/และเล่นได้ตลอด ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่นใหม่

1. ถ้าเป็นการดูหนังที่มี 3แผ่น เมื่อดูแผ่นที่ 1 ก็ต้องใส่แผ่นที่ 2-3 ตามลำดับจนกว่าจะจบเรื่อง

2. ถ้าเป็นการลงเกมที่มี 3แผ่น ก็ต้องใช้แผ่นที่ 1ลงก่อน แล้วตามด้วยแผ่นที่ 2-3 ตามลำดับจนกว่าจะลงเสร็จ

การเล่นเกมที่ใช้แผ่น แล้วต้องเปลี่ยนแผ่น (ไม่เหมือนดูหนัง) ผมยังไม่เคยเห็น/ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ

ปล. ผมหาข้อมูลจากชื่อเกมแล้ว มันเป็นเกมออนไลน์นี่ครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ไม่ใช่ดูหนังครับ
เป็นเกม playstation1 ครับ (เก่ามาก) แต่เล่นบนคอม โดยใช้ ePSXe
ก็เป็นกันดั้มในแต่ละภาค (มันมีหลายภาคมาก) มันมี 3 ไฟล์

ถ้าเล่นไปเรื่อยๆก็ต้องเปลี่ยนไปแผ่น 2 แผ่น3 จนจบ

ก็เลยอยากจะรวมเป็นไฟล์เดียวเล่นยาว ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่น
เพราะจะมีปัญหา ตอนเปลี่ยนแผ่น แล้วมันก็ค้างเล่นต่อไม่ได้ ก็ไม่แน่ใจว่าไฟล์ไม่ดี
หรือตัวโปรแกรม ePSXe ไม่ดี ก็เลยอยากลองว่าถ้าเป็นไฟล์เดียวจะเล่นได้หรือเปล่า
แต่ไม่รู้ว่าจะรวมไฟล์ iso ยังไงครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าตอนนี้ทั้ง 3 เกมเป็นไฟล์ iso ทั้งหมด คงต้องแตกไฟล์ทั้ง 3 เป็นโฟลเดอร์แยกออกมาก่อนครับ แล้วใช้ UltraISO ทำการ add โฟลเดอร์ทั้ง 3 เข้าไป แล้วสร้างเป็นไฟล์อิมเมจ iso เก็บเอาไว้เป็นไฟล์เดียวเลย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เป็นเกม Playstation นี่เอง ผมว่าใช้วิธีการ Mount เอาก็น่าจะได้นะครับ โปรแกรมแกม UltraISO ก็ทำได้สบายมากครับ (ไม่ต้องเปลืองแผ่น)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
ถ้าตอนนี้ทั้ง 3 เกมเป็นไฟล์ iso ทั้งหมด คงต้องแตกไฟล์ทั้ง 3 เป็นโฟลเดอร์แยกออกมาก่อนครับ แล้วใช้ UltraISO ทำการ add โฟลเดอร์ทั้ง 3 เข้าไป แล้วสร้างเป็นไฟล์อิมเมจ iso เก็บเอาไว้เป็นไฟล์เดียวเลย  [emo04]

หากจะได้ผล น่าจะต้องใช้วิธีเอา Data ของทั้ง 3CD เข้ารวมไว้ใน Folder เดียวกันก่อนโดยที่สำคัญคือ มันจะต้องมี File ที่ซ้ำกันแน่นอน ดังนั้นเมื่อตอน Copy จะต้องมีการ Merge เอาไว้แค่ตัวเดียว

ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละว่าจะเอาตัวไหนไว้ แต่โดยหลักการ ให้ Copy จากหลังมาหน้า เช่น เอา Data ของ CD3 มาใส่ก่อน จากนั้นเป็น CD2 ซึ่งหากมี File ที่ซ้ำกันก็ให้ใช้ของ CD2 ทับลงไป สุดท้ายจึงเอา Data ของ CD1 ใส่เป็นลำดับสุดท้าย (เพราะ CD1 เป็นตัวเริ่ม จึงไม่น่าจะให้ถูก Merge ตอน Copy เดี๋ยวจะเริ่มเรื่องไม่ได้)

ทำนองนี้แหละ...ไม่รับรองผลนะจ๊ะ [emo02]

Offline Hunter

• Global Moderator
ถ้าโปรแกรมในเกมเขาเขียนมาให้รอแผ่นใส่ ผมก็คิดว่ายังไงมันก็ต้องขึ้นมาให้ใส่แผ่นครับ
ลองใช้ DAEMON Tools Lite แล้ว mount ทั้ง 3 แผ่นดูครับ
และได้ลองดูในโปรแกรม ePSXe หรือยังครับว่ามี Funciton สำหรับ
การแล่นต่อแผ่นหรือเปล่าครับ

**ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ฟังก์ชั่นต่อแผ่นมีครับ
แต่พอเปลี่ยนแผ่นแล้วค้างเล่นต่อไม่ได้

แล้วตอนแตกไฟล์นี่ทำแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ
คือใช้ ultra iso แล้ว mount จากนั้นก็ ก๊อปปี้ไฟล์ไปไว้โฟลเดอร์ใหม่
( ลองทำแล้วแต่มันจะมีหลายไฟล์ ที่จะขึ้น error รายละเอียดไม่แน่ใจว่าerrorอะไร)

ยังไงจะลองวิธีที่แนะนำมาดูก่อนนะครับ
ขอบคุณครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27