# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ Flash Drive ให้หน่อยครับ  (Read 10465 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ที่สำคัญ ต้องมีระบบป้องกันการเขียน มียี่ห้อไหนบ้าง

เรามัวแต่ป้องกันไวรัสเข้าเครื่องเรา จาก Flash Drive
แต่เวลาไปเสียบเครื่องคนอื่นที่ไม่ไว้ใจ ผมต้องการป้องกันไวรัส ไม่ให้เข้า Flash Drive ของผม

Offline ans58670

• Webmaster
ให้ใช้ Diskpart ใน Command Prompt แก้ไข Attribute ของ Flash Drive ให้เป็น Read Only [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
หายากนะครับ บางยี่ห้ออย่างพวก sandisk ก็จะทำได้เพียง มีโปรแกรม U3 สำหรับใส่พาสเวิร์ดป้องกันคนอื่นแอบใช้งานเท่านั้นเอง

• **
ให้ใช้ Diskpart ใน Command Prompt แก้ไข Attribute ของ Flash Drive ให้เป็น Read Only [emo02]
ทำอย่างไงครับ จำยากหรือเปล่า

หายากนะครับ บางยี่ห้ออย่างพวก sandisk ก็จะทำได้เพียง มีโปรแกรม U3 สำหรับใส่พาสเวิร์ดป้องกันคนอื่นแอบใช้งานเท่านั้นเอง
ถ้าผมเข้าร้านไอที จะไม่ค่อยมีใช่ไหมครับ แต่ก่อนเคยเห็นรุ่นที่มี สลักเลื่อน ใช้ป้องกัน
ไม่รู้ว่าทำงานป้องกันคล้ายๆ Floppy Disk หรือเปล่า

• Webmaster
ถ้าผมเข้าร้านไอที จะไม่ค่อยมีใช่ไหมครับ แต่ก่อนเคยเห็นรุ่นที่มี สลักเลื่อน ใช้ป้องกัน
ไม่รู้ว่าทำงานป้องกันคล้ายๆ Floppy Disk หรือเปล่า

เดี๋ยวนี้หา USB Flash Drive แบบที่มี Lock เพื่อให้เป็น Write Protect ค่อนข้างยาก หรืออาจจะไม่มีแล้วด้วยซ้ำ [emo17]

ทำอย่างไงครับ จำยากหรือเปล่า

1. เอา USB Flash Drive เสียบเข้ากับเครื่อง Computer
2. เปิด Command Prompt เป็น Administrator
3. พิมพ์คำสั่ง
    DISKPART
    (แล้วรอจนเข้าสู่ Diskpart Mode)
4. พิมพ์คำสั่ง
    List Disk
    (เพื่อตรวจสอบว่า USB Flash Drive ของเราเป็น Disk หมายเลขอะไรโดยดูได้จากขนาดความจุ สมมุติว่าเป็น Disk 2 ให้จำเอาไว้)
5. พิมพ์คำสั่ง
    Select Disk 2
    (เพื่อเลือกที่จะทำงานกับ USB Flash Drive ของเราที่เป็น Disk 2)
6. พิมพ์คำสั่ง
    Attributes Disk Set Readonly
    (เพื่อตั้งค่า Attribute ของ USB Flash Drive ของเราที่เลือกให้เป็น Read Only)
7. พิมพ์คำสั่ง
    Exit
    (เพื่อออกจาก Diskpart)
8. พิมพ์คำสั่ง
    Exit
    (เพื่อออกจาก Command Prompt)

หากเราจะให้ USB Flash Drive ของเรากลับไปใช้ได้ดังเดิม ก็ทำตามขั้นตอนที่ 1-5 แล้วที่ขั้นตอนที่ 6 ให้พิมพ์คำสั่ง
    Attributes Disk Clear Readonly
    (เพื่อให้ค่า Attribute ของ USB Flash Drive ของเราที่เลือกให้กลับไปเป็นปกติ)
แล้วจึงดำเนินการตามขั้นตอนที่ 7 และ 8 ต่อไป

อนึ่ง ห้ามนำไปใช้ในทางที่ผิด เช่น เอา USB แบบดีๆของเพื่อมาทำให้เป็น Read Only แล้วบอกว่ามันเสีย (เพราะ Format ก็ไม่ได้นะครับพี่น้อง) จากนั้นก็ยึดเป็นของเราเสียเลย....ฮ่าฮ่าฮ่า (เคยคิดจะทำน่ะจ้ะ [emo02])

Offline specialpovy

• **
ของ Transcend Jet Flash 128 MB ครับ ผมเคยใช้อยู่

ตอนนี้เก็บไว้เป็นที่ระลึก Flash Drive อันแรกในชีวิต

ราคาซื้อตอนนั้น  1600กว่า บาท [emo08]

Offline psps

• VPC Member
ของผมทุกอัน จะมีโฟลเดอร์เปล่า ตั้งชื่อเป็น aurtorun inf และ อีกโฟลเดอร์ Aurtorun ini
รวมทั้งทุกไดรฟ์ใน PC และ NB ด้วยครับเพื่อป้องกันไวรัสเข้า เพราะทราบว่าพวกนี้มันจะเขียนทับชื่อที่มีอยู่แล้วไม่ได้
และทุกเครื่อง จะใส่ cpe17 ไว้ครับ ไม่ทราบว่าจะปิ๊งหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ
2-3 ปีมานี่ยังไม่มีสิ่งบอกเหตุใด ๆ ว่าตัวหนอนจะมาแผ้วพานเลยครับ

Offline Hunter

• Global Moderator
ลองยี่ห้อนี้ไหมครับ LaCie CooKey มีขายใน iStudio ครับ
อ่าน/เขียน ไว้มากครับ และก็สามารถแบ่งสร้าง Volume ที่เอาไว้เก็บงานสำคัญหรือเป็นความลับ
ซ่อนไว้ใน Flash Drive ได้ครับ ถ้าจะเข้า Volume นี้ต้องใช้ Password ครับ
และมันจะมองไม่เห็นด้วยนะครับ เวลาที่เราเสียบเข้าไป นอกจากจะใส่ Password ก่อน
ถึงจะเห็นครับ(ถ้าจำไม่ผิดครับ)
http://www.uficon.com/products_detail.php?proid=767&hd=1

**Volume ที่ไม่ได้ซ่อนติด Virus ได้นะครับ
**ราคาก็แพงกว่าของทั่วไปพอสมควรครับ

• **
จะลองดูทุกวิธีครับ

• **
1. เอา USB Flash Drive เสียบเข้ากับเครื่อง Computer
2. เปิด Command Prompt เป็น Administrator
3. พิมพ์คำสั่ง
    DISKPART
    (แล้วรอจนเข้าสู่ Diskpart Mode)
4. พิมพ์คำสั่ง
    List Disk
    (เพื่อตรวจสอบว่า USB Flash Drive ของเราเป็น Disk หมายเลขอะไรโดยดูได้จากขนาดความจุ สมมุติว่าเป็น

ใน CMD มันไม่เห็น Disk ที่เป็น Flash Drive เจอแต่ HD ครับ
แต่ผมใช้มันได้ปกติ ใน Explorer  นะครับ

• Webmaster
ไม่เคยประสบเหตุเช่นนี้มาก่อน ลองถอดแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ หรือไม่เช่นนั้น ก็ไปทำกับ Computer เครื่องอื่นแทน

อนึ่ง ลองใช้คำสั่ง List Volume แทน ดูว่าจะเห็นไหม?  [emo02]

• **
ไม่เคยประสบเหตุเช่นนี้มาก่อน ลองถอดแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ หรือไม่เช่นนั้น ก็ไปทำกับ Computer เครื่องอื่นแทน

อนึ่ง ลองใช้คำสั่ง List Volume แทน ดูว่าจะเห็นไหม?  [emo02]
เห็นครับ
1.ขอโทษครับ ผมใช้ XP เลยทำให้มองไม่เห็นหรือเปล่า
2.แล้ว diskpart on XP ใช้ได้ตามความต้องการผมหรือเปล่า เพราะมันไม่รับคำสั่ง Attributes
3.ถ้าไปทำที่ win7 สำเร็จ ถ้าจะเอา Flash Drive ใช้ใน XP มีผลในการ Readonly หรือเปล่า
ขอบคุณครับ

Offline Annop

ผมลองใช้ Diskpark ดูแล้วครับ
ลองใน Windows XP มองไม่เห็น Flashdrive ครับ
พอลองใช้ใน Windows 7 ก็มองเห็นดีครับ
แต่อาจจะไม่ตรงวัตถุประสงค์นะครับ คือ
พอให้ Attributes เป็น readonly แล้วก็ไม่สามารถ Write ได้จริง
แต่สามารถเอาไป Write กับเครื่องอื่นได้ครับ (เกือบลอง format แล้ว เห็นท่านบอก format ก็ไม่ได้)

ผมก็เลยลองใหม่ เอา Flashdrive ตัวอื่น ไปใส่เครื่องที่ใช้ทำ readonly
ลอง list disk ดูก็เป็น disk 2 เหมือนตัวก่อน ในใจคิดว่าต้อง Write ไม่ได้แน่นอน เพราะทำ readonly ที่ drive 2
ปรากฏว่า Write ได้ครับ ลองดู Attributes ก็จะเห็นที่ Read-only เป็น No ถูกต้องเลยครับ

ตอนนี้ลองเอาตัวเดิมที่ set ให้เป็น readonly กลับมาใส่ดูบ้าง
Write ไม่ได้ครับ ลองดู Attributes ก็จะเห็นที่ Read-only เป็น Yes

จากการทดสอบสรุปว่า
set Attributes ของตัวไหน ก็จะเป็นของตัวที่ทำ กับเครื่องนั้นเท่านั้นนะครับ
เอา flashdrive ที่สั่ง readonly ไปใช้เครื่องอื่นก็ไม่ readonly ด้วย
เอา flashdrive ตัวที่ไม่ได้ทำ readonly ไปใช้กับเครื่องที่ทำ readonly ให้ flashdrive ก่อนหน้านี้
ก็ยังคง Write ได้แม้ว่าก็เป็น disk 2 เหมือนกัน

อ่านแล้ว งง งง ไหมครับ ผมยังงงเลย แหม...กำลังมีความสุขกับการดื่มอยู่นะครับ....

• Webmaster
เคยลองเอาไปใช้กับเครื่องอื่นก็เป็น Read Only นี่นา  [emo15]

เดี๋ยวต้องไปลองใหม่เสียแล้ว [emo02]

Offline แมน

รบกวนสอบถามท่าน ans58670 คือผมมี External Harddisk อยู่ตัวหนึ่งเป็น Harddisk Notebook SATA 2 ของ Hitashi 150 GB จำรุ่นไม่ได้ครับเพราะซื้อเคสที่เป็น USB 2.0 มาใส่เองแล้วน็อตที่ขันมันหวานแล้วไม่อยากเสี่ยงแกะมาดูถ้าผมอยากจะทำแบบที่ท่านแนะนำเรื่อง DISKPART จะทำได้หรือเปล่า เพราะ HDD ตัวนี้เก็บข้อมูลงานที่ไม่ต้องอัพเดตครับ ข้อมูลเต็มแล้วไม่ต้องการแก้ไขเพิ่มเติมอีก ต้องการทำให้เป็น Read Only อย่างเดียวเลย (มีคนมายืมใช้หลายมือ)
ขอบคุณมากครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27