# Notification.
Notification

Author Topic: สมาชิกใหม่ครับ กับปัญหาโลกแตก  (Read 3578 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline updomekk

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ผมสับสนเหลือเกินครับ ระหว่าง imac i5 กับ pc สาเหตุก็คือว่าผมจะใช้งานร่วมกับโปรแกรมจัดการภาพ เช่น PS CS4- 5, capture NX2 ครับ ความต้องการของผมก็คือ อยากได้ เครื่องที่ลื่นไม่สะดุดเวลา pocess ภาพ แล้วก็การแสดงผลเรื่องของสีให้ถูกต้องครับ คุณสมบัติพวกนี้เท่าที่ความรู้ขนาดหางอึ่งของผมจะสมามรถตอบตัวเองได้ ก็เห็นจะมีใน imac แต่ความยืดหยุ่นในการใช้งาน ส่วนตัวผมเองใช้ windows มาตลอด อุปกรณ์ต่อพ่วงก็เข้ากันได้ดีมาก่อน ก็เลยไม่สามารถเลือกได้ แต่ก็เอียงไปทาง PC ครับ อยากให้ช่วยจัดชุดให้ด้วย เอาแบบรวมจอเลย งบ 40,000 - 45,000 บาท ขอบคุณล่วงหน้า ไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ

ป.ล. ขอแบบฟันธง กับแหล่งซื้อเลยนะครับ (ผมอยู่แถวมีนบุรี) เพราะถ้ามีหลาย spect ผมก็เลือกไม่ถูกอยู่ดี

Offline ismaell

• Webmaster
งานแบบนี้ ซีพียูต้องแรงๆ และแรมเยอะๆ ถ้าทำเป็นอาชีพแนะนำให้ใช้การ์ดจอ  Quadro ซึ่งรองรับ เทคโนโลยี  Mercury Playback Engine หรือ  MPE  ใน Adobe Premiere CS5 ครับ

CPU : CORE i7 2600K 3.40GHz.. ..................................= 9,950
Mainboard : ASUS P8Z68-V LX ................................... = 3,850
RAM : 4GB x2 = 8 GB Kingston Hyper X  1600................= 2,200
SSD : OCZ Agility 3 SATA III 120GB..............................= 6,850
HDD : WD Caviar Black 1TB FAEX 64MB SATA III ...........= 2,750
VGA : PNY NVIDIA Quadro FX 580 512MB GDDR3 ..........= 8,800
ODD : DVD-RW ASUS 24X SATA ........... ......................= 650
PSU : ThermalTake TR2 600w......................................= 2,550
Case: ThermalTake V4 Black Edition.............................= 1,300
Monitor: ASUS LED VE247H 24".................................. = 6,190

รวม  45,090  บาท

ราคาจากร้าน Compute & More พันธ์ทิพย์ (ประตูน้ำ) ครับ  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมขอมาแจมเรื่องจอภาพ ที่ให้ภาพสมจริง คุณภาพสูง IPS Panel สำหรับงาน กราฟฟิก ความละเอียด 1920x1200 สามารถแสดงสีได้ถึง 1.07 พันล้านสี, Color Gamut 110% (CIE 1976) และที่มืออาชีพนิยมใช้กัน ผมเห็นมีของยี่ห้อ Dell เท่านั้นครับ

ลองเลือกดูเอาสักรุ่นที่นี่ครับ > http://www.tontkub.com/

Offline ViviFy

• **
    • Email
intel i3 ตกรุ่นแล้วหรอค่ะ ช่างบอกเก่ามากแล้ว  [emo11]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
intel i3 ตกรุ่นแล้วหรอค่ะ ช่างบอกเก่ามากแล้ว  [emo11]

ไม่ได้ตกรุ่นหรอกครับ เพียงแต่มันเป็นรุ่นเล็กสุด (งบเรามีน้อย) i3, i5, i7 ถ้าเราจะเอารุ่นพี่ๆ อย่าง i5 หรือ i7 เราก็แค่เปลี่ยนตัว CPU อย่างเดียว + เพิ่มเงินเข้าไป จะมาก-น้อย ก็ขึ้นอยู่กับว่ามีเงินมากแค่ไหนครับ อย่างตัว i7 ในกระทู้นี้ ราคาก็เกือบหมื่นบาทแล้วครับ

• **
    • Email
ผมขอมาแจมเรื่องจอภาพ ที่ให้ภาพสมจริง คุณภาพสูง IPS Panel สำหรับงาน กราฟฟิก ความละเอียด 1920x1200 สามารถแสดงสีได้ถึง 1.07 พันล้านสี, Color Gamut 110% (CIE 1976) และที่มืออาชีพนิยมใช้กัน ผมเห็นมีของยี่ห้อ Dell เท่านั้นครับ

ลองเลือกดูเอาสักรุ่นที่นี่ครับ > http://www.tontkub.com/

แล้วต้องทำ display calibrate ใหม่ก่อนใช้รึเเปล่าครับ หรือว่ามีการ calibrate มาจากโรงงานแล้ว ?? ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
จอ IPS ส่วนใหญ่ มีการปรับสี (calibrate) มาจากโรงงานอยู่แล้ว
แต่ถ้าเราต้องการจะปรับค่าจอใหม่ ก็ทำได้ครับ แต่ปรกติแล้ว จะทำก็เฉพาะกับงานที่ต้องการความละเอียดสูงสุด
พวกทำป้ายใหญ่ ๆ (เรียกอะไรบ้างก็ไม่รู้) พวกนี้จะต้องทำกันอยู่แล้วครับ และทำแค่ครั้ง หรือสองครั้งเอง
อุปกรณ์ก็ราคาแพงมากด้วย

ถ้าท่านจะเรียนรู้ หรือทำงานด้านนี้ ควรหาข้อมูล และศึกษาให้ละเอียดครับ
หรือถ้าจะเสี่ยงซื้อมาลองมั่วใช้ แล้วเรียนรู้ไปด้วย ก็แล้วแต่ครับผม
เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเหล่านี้มากนักเช่นกัน
ก็พยายามหาข้อมูล ศึกษาความแตกต่างระหว่างจอทั่วไปกับ IPS
ส่วนอุปกรณ์คอมฯของแอปเปิ้ล จำพวกเครื่องแมคอินทอช
รวมถึงอุปกรณ์ตระกูล "ไอ" จะใช้เป็นจอ IPS ทั้งนั้นครับ
ยังไม่เคยเจอจอธรรมดา เหมือนกับที่ฝั่งพีซีใช้กัน

ที่บ้านผมก็ใช้จอ IPS ของเดลล์ ซื้อตัวแรกมาปีที่แล้ว
ทุกวันนี้ เวลาไปใช้จอทั่วไป เกิดความรู้สึกแปลกตาไปเลย
สาเหตุที่เปลี่ยน เพราะได้ราคามาถูกครับผม

• **
    • Email
วันนี้ไปจัดมาแล้วครับ ตามสั่งเลย สำหรับผมจากเดิมที่เคยขี่รถป๊อป 50 c.c. พอเปลี่ยนมาเป็น Super sport 1,000 c.c. โอ้โห มันปรี๊ดเหลือเกิน ขอบคุณทุกท่านครับ (สำหรับจอ IPS นี่ มันชัดดีจริงๆ แต่ต้องปรับตัวอีกหน่อย เพราะทั้งใหญ่ ทั้งสว่าง มากๆ ครับ) เพิ่งจะหาวิธีลง Capture nx2 ได้ เลยยังไม่ได้เทสท์ในส่วนของการ process ภาพกับสีที่ได้ เดี๋ยวทดลองแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27