# Notification.
Notification

Author Topic: Machine_Check_Exception Error  (Read 3574 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Gio_oiG

• VPC Member
  • **
    • View Profile
Machine_Check_Exception Error
« on: 02 September 2011, 10:15:05 »
ตอนนี้คอมพิวเตอร์มีปัญหาตรงนี้

1.ผมอัพเดทไดร์เวอร์ทุกตัวแล้ว จากแผ่นโดยตรง
2.ความร้อนทุกอย่างปกติ

อยากสอบถามว่าปัญหานี้ มาจาก PSU ได้หรือไม่ครับ

พอดียังหา PSU มาลองไม่ได้

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: Machine_Check_Exception Error
« Reply #1 on: 02 September 2011, 10:23:10 »
- แล้วหัวข้อของเรื่องมันคืออะไรครับ? ถ้าหมายถึงว่าเอาการ์ดจอตัวใหม่คือ ATi9600Pro ใส่เข้าเครื่อง+ลงไดร์ฟเวอร์แล้วใช่ไหมครับ

• **
Re: Machine_Check_Exception Error
« Reply #2 on: 02 September 2011, 10:50:11 »
ขออภัยอธิบายไม่ชัดเจน
หลังจากการ์ดจอเสียไป ผมไม่ได้ใช้คอมเครื่องนี้นานกว่า 2 สัปดาห์
เมื่อวานหลังจากได้รับการ์ดจอแล้ว
ผมทำความสะอาดคอม เป่าฝุ่นภายใน ขัดแรม เช็คสายไฟใหม่
และใส่การ์ดจออันใหม่ และติดตั้งไดรเวอร์

อาการของคอม คือ
นั่งเล่นไปสักพัก
เปิดโปรแกรม เกมส์ออนไลน์ L][ , Firefox ประมาณ 5-6 tab , ฟังเพลง , รวมถึงสแกนไวรัส ด้วย
จะได้ยินเสียง ติ๊ดสั้นๆ จากคอมพิวเตอร์
แล้วหน้าจอจะค้าง และเด้งเข้าบลูสกรีน
ขึ้น Machine_Check_Exception
0x0000009c (..........,.......,......,........) ตัวเลขในวงเล็บจำไม่ได้ครับ

เลยกดปิดที่ปุ่มพาวเวอร์ บูทใหม่เข้าไปที่ Last unknow ......

ลองกูเกิ้ลปัญหานี้  อ่านๆไป พบว่า อธิบายว่า เกิดจาก ฮาร์ดแวร์ ประมาณนี้

ผมเลยมีข้อสงสัยว่า
1.PSU มีปัญหาใกล้จะพังแล้วหรือเปล่า
2.Ram ใกล้จะพังแล้วหรือเปล่า

เลยเอามาถามว่า เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเกิดปัญหานี้
แล้ว วิธีที่แก้ไขได้คืออะไร ผมจะได้ลองเช็ค ทีละจุดครับ

คือว่า วันนี้จะเข้าไปยืม PSU ที่เพื่อนมาทดสอบลองดูว่าจะหายไหม
ส่วนปัญหาด้าน Ram คงต้องหาซื้อของมือสองมาทดสอบดู เห็นในห้องค้าขายมีอยู่แผ่นหนึ่ง

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแชร์การแก้ปัญหา

• Webmaster
« Reply #3 on: 02 September 2011, 11:04:44 »
- ขอดูสเปคเครื่องชัดๆหน่อยครับ [emo12]

เห็นบอก  เปิดโปรแกรม เกมส์ออนไลน์ , Firefox ประมาณ 5-6 tab , ฟังเพลง , รวมถึงสแกนไวรัส ด้วย

ทำมากมายหลายอย่างขนาดนี้ ในเวลาเดียวกัน มีแรมอยู่ในเครื่องมาก-น้อยแค่ไหนครับ

และตัวหม้อไฟใช้แบบไหน? แบบที่ติดเคสมาตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่า เคยเปลี่ยนบ้างหรือยัง

และที่การ์ดจอได้ต่อไฟให้มันด้วยหรือไม่ (กลัวลืม) ก่อนใส่การ์ดจอควรจะเอายางลบขัดที่ขาทั้งสองด้าน ก่อนใส่ด้วยนะครับ และสายไฟหัว 4พินต้องเป็นเส้นที่มาจากหม้อไฟตรงๆ ไม่ใช่เอาสายที่แยกมาจาก HDD หรือ CD/DVD นะครับ

• **
« Reply #4 on: 02 September 2011, 11:13:04 »
- ขอดูสเปคเครื่องชัดๆหน่อยครับ [emo12]

เห็นบอก  เปิดโปรแกรม เกมส์ออนไลน์ , Firefox ประมาณ 5-6 tab , ฟังเพลง , รวมถึงสแกนไวรัส ด้วย

ทำมากมายหลายอย่างขนาดนี้ ในเวลาเดียวกัน มีแรมอยู่ในเครื่องมาก-น้อยแค่ไหนครับ

และตัวหม้อไฟใช้แบบไหน? แบบที่ติดเคสมาตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่า เคยเปลี่ยนบ้างหรือยัง

และที่การ์ดจอได้ต่อไฟให้มันด้วยหรือไม่ (กลัวลืม) ก่อนใส่การ์ดจอควรจะเอายางลบขัดที่ขาทั้งสองด้าน ก่อนใส่ด้วยนะครับ และสายไฟหัว 4พินต้องเป็นเส้นที่มาจากหม้อไฟตรงๆ ไม่ใช่เอาสายที่แยกมาจาก HDD หรือ CD/DVD นะครับ

Ram 1 G ครับ อิ อิ
PSU เปลี่ยนไปครั้งหนึ่งแล้วครับประมาณปีที่แล้ว 500 วัตต์แท้ เพราะ เป็น PSU เก่าของเครื่องที่ทำงาน ซึ่งโละเป็นอะไหล่

การ์ดจอ ต่อไปจาก PSU แล้วครับ พอดีสายมันสั้น เลย ถอดออกจาก DVD มา ใส่การ์ดจอแทน
และถอดสายแพร DVD ออกไปเลย (ประมาณว่า จะใช้ค่อยเสียบกลับ)

ส่วน Spec เครื่อง กลับบ้านไปจะเอามาลงให้ดูครับ  อายจังเก่ามากๆ  [emo02]

• Webmaster
« Reply #5 on: 02 September 2011, 13:11:41 »
- เรื่องของหม้อไฟต้องเลือกใช้ของดีๆหน่อยนะครับ ผมเอามาทดสอบกับเครื่องที่ใช้การ์ดจอ AGP 8x คือสเปคนี้ครับ

สเปกเครื่องเก่าของผมครับ (อายุ 5 ปีกว่าเกือบจะ 6ปีแล้ว) ประกอบเมื่อ 18/11/48

1. เมนบอร์ด ASUS P5P800S     
2. CPU P4-3.2 GHz  
3. RAM DDR Bus 400 1x2 = 2GB  
4. 320GB HDD WD SATA-7200  (WD Caviar Blue)
5. การ์ดจอ Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP โดยเอาการ์ดจอตัวนี้ออก แล้วลองใส่ ATi9600Pro เข้าไปแทน ก็แรงพอๆกันเลยครับ
6. จอ LCD ACER รุ่น X193HQ ขนาด 18.5 นิ้ว Wide  
7. DVD-RW LITEON  2 ตัว  
8. พัดลมขนาด 12 ซม. 3 ตัว ติดที่เคส เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 ดูดออกด้านข้าง 1  
9. PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans  
10. OS Windows XP Professional SP3 Original

จะสังเกตว่าหม้อไฟที่ผมใช้จะเป็น PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans  จะมีลักษณะพิเศษตรงที่จะมีหัว 4พิน จะพิมพ์ข้อความว่า "EXTRA" ชนิดพิเศษมาให้ 1หัว สีขาวกระดาษ (ไม่ใช่ขาวขุ่น) แบบชนิดทั่วไป เอาไว้ต่อกับการ์ดจอชนิด AGP 8x โดยเฉพาะ ดูคำอธิบายในคู่มือที่ผมสแกนเอามาให้ดูเลยนะครับ

แต่ถ้าไม่มีหัวแบบนี้ จะใช้ 4พินแบบธรรมดาทั่วไปก็ได้ แต่ต้องเป็นแบบมาตรงๆจากหม้อไฟ มาหาการ์ดจอเลย อย่าเอาสายพ่วงจากอุปกรณ์ตัวอื่นมาใช้ เพราะจะให้ไฟไม่พอกับการ์ดจอ และทำให้การ์ดจอทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพได้ครับ (และอาจจะทำให้เครื่องรวนด้วยครับ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27